เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 141860 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 600  เมื่อ 06 ส.ค. 15, 16:05

ฉบับสุดท้ายจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ

ผมจะยังไม่บรรยายขยายความ หรือบอกใบ้อันใด ทิ้งไว้ดิบๆอย่างนี้แหละ ให้แสดงความเห็นกันได้อย่างเต็มที่ว่าอะไรเกิดขึ้น 

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 601  เมื่อ 06 ส.ค. 15, 16:11

ท่อนต่อ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 602  เมื่อ 06 ส.ค. 15, 16:12

เชิญคุณหมอเพ็ญชมพูก่อนเลยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 603  เมื่อ 06 ส.ค. 15, 20:57

ปวันดา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 604  เมื่อ 06 ส.ค. 15, 21:48

เจอจม.ฉบับนี้ ดิฉันไปต่อไม่เป็นเลยค่ะ คุณนวรัตนก็ไม่ยอมมาเฉลยถ้าไม่มีคนเข้ามาเดาซะดัวย  ลังเล
ปวันดา
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 605  เมื่อ 06 ส.ค. 15, 21:59

คุณพระนายคนนี้เป็นใครกันหนอ แล้วทำไมพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ถึงต้องเขียนจม.มาอธิบายความให้คุณพระนายฟัง แล้วใครไปหลอกท่าน หรือท่านไปหลอกใครไว้ก่อน แอร้ยยย งงเพคะ
อาจารย์ท่านไหนอ่านแล้วกรุณาเข้ามาเฉลยหน่อยนะคะ สงสารลูกศิษย์หลังห้องคนนี้ด้วยค่า กราบขอบพระคุณล่วงหน้าเลย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 606  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 06:35

คุณพระนายคนนี้เป็นใครกันหนอ

คุณพระนายเป็นคำเรียกผู้มีบรรดาศักดิ์เป็น จมื่น หรือ เจ้าหมื่น ผู้ที่คุ้นเคยกับพระองค์เจ้าปฤษฎางค์เห็นจะเป็น จมื่นศรีสรรักษ์ (คุณพระนายศรีเล็ก-หม่อมราชวงศ์เล็ก ศิริวงศ์)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 607  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 06:56

ผมไม่ได้มีอะไรในกอไผ่หรอกครับ เมื่อวานนี้ที่ฝากกระทู้ไว้ให้ลองช่วยตีความกัน ก็เพราะต้องออกไปธุระปะปังบ้าง เปิดจอเล็กตรวจดูก็เห็นว่ากระทู้ไม่กระดิกไปไหนจนสองสามทุ่ม ไม่ทราบว่าเกร็งอะไรกัน หรือใจฝ่อกับพี่ศรีไปหมดแล้ว

ตกลงจะให้ผมเป็นผู้วิเคราะห์ก่อนก็ได้ ไม่เห็นด้วยตรงไหนก็ช่วยทักท้วงนะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 608  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 06:58

หนังสือฉบับแรกที่พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงมีไปถึงเจ้าคุณทิพย์โกษา เข้าใจว่าทั้งสองท่านคุ้นเคยกันดีอยู่แล้ว ตามข้อความที่ขีดเส้นใต้ไว้ รวมไปถึงน้องสองคนของท่านเจ้าคุณด้วย

น้องคนหนึ่งน่าจะเป็นคุณพระนาย(ชื่อตำแหน่งตามที่คุณหมอเพ็ญว่า) ที่รับราชการช่วยพี่ชายอยู่ที่ภูเก็ต

ครั้นได้รับหนังสือ สิ่งที่พระยาทิพย์โกษากระทำก็คือ ตอบพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ที่จะให้การรับรองพี่ศรี เรื่องจะไปหาพันธุ์ไม้แทนตัวท่านตามสั่งของเจ้าเมืองเประ ซึ่งเดินทางไปแล้วก่อนหนังสือนี้โดยถือหนังสือของเจ้าเมือง ฝากฝังเรื่องเดียวกันไปให้ท่านเจ้าคุณด้วย
แต่ขณะนั้น พี่ศรีเดินทางมาถึงตะกั่วป่าแล้ว อีกไม่ไกลก็จะถึงภูเก็ต จึงต้องรีบรายงานด่วนเข้าไปกรุงเทพว่าจะทำอย่างไรกับพี่ศรีดี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 609  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 07:00

หนังสือฉบับที่ ๒ พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงมีไปถึงคุณพระนายโดยตรง
ที่ผมว่าคุณพระนายเป็นน้องพระยาทิพย์โกษา เพราะความในหนังสือตอนหนึ่ง คล้ายฝากขอบคุณ “พี่ท่าน”ที่ได้มีพระคุณกับพี่ศรี ช่วยเป็นธุระเรื่องพันธุ์ไม้

เดาว่าพระยาทิพย์โกษาคงมอบให้คุณพระนายดูแลพี่ศรีระหว่างอยู่ในภูเก็ต(ใช้คำว่าทุ่งคา อีกชื่อหนึ่งของเมืองนี้) และคงใช้ให้คนของตนช่วยขนของไปส่งจนถึงบ้านในเประด้วย แต่เมื่อถึงแล้ว ใครไปพูดอย่างไรให้เข้าหูพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ ความโดยละเอียดไม่ทราบได้ ท่านจึงเข้าพระทัยได้ว่า ที่พระยาทิพย์โกษา(อาจจะตอบหนังสือ)ว่ามีพันธุ์ไม้สะสมไว้มากมายอยู่แล้ว มาเอาได้เลย ยินดีต้อนรับ บลา บลา บลา ซึ่งตรงนี้ทรงใช้คำว่า“ช้างเผือก” คือการล่อลวง ช้างเผือกนั้นพอมาถึงเประก็สีตก หางงอก นี่ถ้าท่านไม่เจ็บ เดินทางไปด้วยพระองค์เอง เจ้าคุณทิพย์คงไม่เสียการเช่นนี้ คือได้จับตัวท่านแน่ ไม่ใช่จับพี่ศรีเป็นเหยื่อล่อให้ท่านตามเข้าไปติดกับ
เมื่อพี่ศรีไปคนเดียว ได้รับความสะดวกสบายก็ขอบคุณ เห็นว่า “คุณก็แบ่งความประพฤติดีได้เช่นกัน”

ส่วนย่อหน้าสุดท้าย ท่านก็ยังคิดอย่างเดิมนั่นแล แต่ที่บอกว่ายังมีความกตัญญูไม่ขาด แต่ยังไม่มีผู้อยากเข้าใจกันนั้น ตรงนี้ ไม่ทราบว่าท่านหมายรวมไปถึงระดับไหน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 610  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 07:11

หมดเอกสารจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติที่ผมมีแต่เพียงเท่านี้ .....แล

(นอกเรื่อง - เมื่อเย็นวานเห็นข่าวไฟไหม้ที่ชั้น ๒ อาคารใหญ่หอสมุดแห่งชาติ ท่าวาสุกรี ผมตกใจแทบแย่ แช่งชักหักกระดูกผู้รับผิดชอบไปหลายคำ เขาไม่ได้ยินหรอก ภรรยาผมสิได้ยินเต็มโวลุ่ม พอกลับบ้านรีบตรวจสอบข่าว ปรากฏว่าเป็นอุบัติเหตุเของช่างแอร์ ระหว่าการซ่อมปรับปรุงอาคาร ส่วนหนังสือทั้งหมดได้ถูกเคลื่อนย้ายไปเก็บยังที่ปลอดภัยก่อนหน้านั้น โล่งอก)
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 611  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 08:26

หนังสือฉบับที่ ๒ พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงมีไปถึงคุณพระนายโดยตรง
ที่ผมว่าคุณพระนายเป็นน้องพระยาทิพย์โกษา เพราะความในหนังสือตอนหนึ่ง คล้ายฝากขอบคุณ “พี่ท่าน”ที่ได้มีพระคุณกับพี่ศรี ช่วยเป็นธุระเรื่องพันธุ์ไม้

เดาว่าพระยาทิพย์โกษาคงมอบให้คุณพระนายดูแลพี่ศรีระหว่างอยู่ในภูเก็ต(ใช้คำว่าทุ่งคา อีกชื่อหนึ่งของเมืองนี้) และคงใช้ให้คนของตนช่วยขนของไปส่งจนถึงบ้านในเประด้วย แต่เมื่อถึงแล้ว ใครไปพูดอย่างไรให้เข้าหูพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ ความโดยละเอียดไม่ทราบได้ ท่านจึงเข้าพระทัยได้ว่า ที่พระยาทิพย์โกษา(อาจจะตอบหนังสือ)ว่ามีพันธุ์ไม้สะสมไว้มากมายอยู่แล้ว มาเอาได้เลย ยินดีต้อนรับ บลา บลา บลา ซึ่งตรงนี้ทรงใช้คำว่า“ช้างเผือก” คือการล่อลวง ช้างเผือกนั้นพอมาถึงเประก็สีตก หางงอก นี่ถ้าท่านไม่เจ็บ เดินทางไปด้วยพระองค์เอง เจ้าคุณทิพย์คงไม่เสียการเช่นนี้ คือได้จับตัวท่านแน่ ไม่ใช่จับพี่ศรีเป็นเหยื่อล่อให้ท่านตามเข้าไปติดกับ
เมื่อพี่ศรีไปคนเดียว ได้รับความสะดวกสบายก็ขอบคุณ เห็นว่า “คุณก็แบ่งความประพฤติดีได้เช่นกัน”

ส่วนย่อหน้าสุดท้าย ท่านก็ยังคิดอย่างเดิมนั่นแล แต่ที่บอกว่ายังมีความกตัญญูไม่ขาด แต่ยังไม่มีผู้อยากเข้าใจกันนั้น ตรงนี้ ไม่ทราบว่าท่านหมายรวมไปถึงระดับไหน

ช่วงนี้เน็ทมีปัญหาหลุดบ่อยมากค่ะ ลุ้นตลอดว่า'พี่ศรี'จะเป็นไงบ้าง ต้องพยายามเข้าเน็ทให้ได้ 

จากจดหมายตอบข้างบน เหมือนท่านจะใช้ 'พี่ศรี' เป็นตัวล่อ หยังเชิงดูท่าทีของทางเมืองไทยเลยนะคะ 
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 612  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 08:53

แต่สุดท้ายทางเมืองไทย ก็ไม่มองว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญ เป็นเพียงเรื่องของคนไม่ปรกติคนหนึ่งที่ไม่อยากจะยุ่งด้วยแล้ว ยิ่งกว่านั้น ขณะนี้เขายังทำงานอยู่กับอังกฤษด้วย จึงเห็นว่า อย่าเอาเรื่องของคนๆเดียวไปทำให้เกิดข้อบาดหมางระหว่างประเทศจะดีกว่า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 613  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 09:05

นั่นน่ะสิครับ

และเราก็ไม่มีหลักฐานอะไรต่อมาจากนั้นอีกแล้วในเรื่องของพี่ศรี นอกจากเรื่องของพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ที่เสด็จไปบวชที่ลังกา

ที่เดากันว่า ทั้งสองน่าจะแตกกัน ก็ไม่หลือวิสัยที่จะเป็นไปได้ หากทั้งคู่แยกทางกันเดิน พี่ศรีคงต้องกลับบ้าน อย่างน้อยก็มีลูกชายรับราชการมีตำแหน่งไม่เบาอยู่ คงจะดูแลเลี้ยงดูแม่ไม่ให้ลำบากได้แน่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 614  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 11:00

ช่วงชีวิตที่หายไปจากหนังสือพระประวัติของพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ เป็นช่วงสำคัญที่สุดในชีวิตของท่าน    ที่จะทำให้คนอ่านเข้าใจว่าเหตุใดชีวิตที่เริ่มต้นอย่างรุ่งโรจน์ จึงกลายเป็นระหกระเหินพลัดที่นาคาที่อยู่    ไม่มีญาติพี่น้องเพื่อนฝูงดูดำดูดี และจบลงอย่างอาภัพ
การแสดงชีวิตของท่านจากข้อมูลเพียงครึ่งเดียว ทำให้เกิดการตีความตามใจชอบ  ส่งอิทธิพลต่อคนรุ่นหลังที่ไม่รู้ข้อมูลทั้งหมดให้คล้อยตามไป   ถูกชักจูงให้เชื่อว่าท่านเป็นฮีโร่ที่อาภัพเพราะหัวคิดล้ำสมัย จนไม่เป็นที่พอใจของผู้เป็นใหญ่      ก็เลยต้องตกต่ำเพราะผู้ใหญ่เป็นเหตุ
อันเป็นความไม่ถูกต้อง และไม่เป็นธรรม ทั้งแก่ท่านและพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๕   ผู้ทรงพระมหากรุณาธิคุณแก่พระองค์เจ้าปฤษฎางค์อย่างหาที่สุดไม่ได้     แม้ว่าพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ได้กระทำการหลายอย่างระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาท   ก็ทรงผ่อนผันโทษมาตลอด   จึงอยู่รอดปลอดภัยมาจนบั้นปลายชีวิต

อย่าลืมว่าในสมัยสมบูรณาญาสิทธิราชย์   ขุนนางสยามคนใดเอาใจออกห่าง ไปพึ่งไทต่างด้าวท้าวต่างแดน  ย่อมมีโทษทัณฑ์ฐานกบฏอยู่แล้ว     พระองค์เจ้าปฤษฎางค์เคยเป็นทูต ต่อมามีหน้าที่การงานสำคัญในสยาม รู้ตื้นลึกหนาบางในราชการดี  หากไปสวามิภักดิ์ต่อพระเจ้าแผ่นดินอื่น   แล้วเอาความนอกความในที่รู้มาไปรายงานเจ้านายใหม่ของตน ก็จะเสียหายแก่สยาม
ต่อให้ไม่เปิดปากขึ้นก่อน  เจ้านายเกิดถาม ก็ต้องตอบอยู่ดี    คนที่ดื่มน้ำพระพิพัฒน์สัตยามาก่อนย่อมไม่พึงกระทำ   ถึงหนีตายออกจากสยามด้วยเหตุจำเป็นอะไรก็ตาม  ก็ไม่ควรไปเป็นข้าของเจ้าแผ่นดินอื่น
ความผิดข้อนี้ดูว่าพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ไม่ได้คำนึงถึงเอาเสียเลย
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 60
  พิมพ์