เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 142443 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 540  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 09:43

ความน่าจะเป็นอย่างนี้นะครับ

แล้วให้พระอนันต์สมบัติลงพระราชอาญาจำพระองค์เจ้าปฤษฎางค์โดยธรรมเนียมเจ้า เกณฑ์ศรีตวนกรมการนายไพร่เมืองแขกคุมพิทักษ์รักษา

“ศรีตวน” หมายถึงพวกเจ้า ผู้เป็นใหญ่ในเมืองมุสลิมเหล่านี้ (เคยได้ยินคำว่า ตันศรี หรือ ตวนกู ไหมครับ)

จำโดยธรรมเนียมเจ้า ก็คงให้เกียรติหน่อย ไม่ต้องล่ามโซ่ตรวนใส่ขื่อใส่คาประจานกันนัก เพียงแต่กันมิให้หนีได้เป็นพอ จะเอารายละเอียดคงต้องใช้อินทรเนตรส่องกันปวดตา ต้องคุณหมอเพ็ญนั่น ท่านมีความสามารถเฉพาะตัว พยายามเลียนแบบแล้วก็ทำได้ไม่เหมือนของแท้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 541  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 09:47

ชีวิตลับของท่าน    พระองค์เจ้าปฤษฎางค์     เผยมายังไม่สุด
ชีวิตหลายคนป่นปี้    อย่างพี่ศรี    เสียหายแทบไม่เป็นผู้เป็นคน
รวมทั้งท่านอื่นๆ  เป็นเรื่องเศร้า   ที่มีหลักฐานให้คนรุ่นหลังเรียนรู้
ขอบคุณ ท่าน NAVARAT.C   ที่หยิบยกเรื่องราวนี้มาวิเคราะห์ถึงแก่น
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 542  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 10:14

หากคุณนวรัตนย้อนกลับไปดูหมายรับสั่ง จะเห็นว่ามีการเว้นวรรคที่แน่นอนอยู่ คำว่า ศรีตวน ไม่น่าใช่ ลายมือเขียนมี ไม้โท อยู่บนคำว่า ตวน (หรือ ตอน  ฮืม) และคำนี้ไม่น่ามีความหมายเท่ากับ ตันศรี ซึ่งเป็นคำใหม่ใช้ในยุคหลัง

ออกนอกเรื่องนิด บรรดาศักดิ์ของสามัญชนมาเลย์นี้แต่ไหนแต่ไรมาสุลต่านแต่ละรัฐสามารถแต่งตั้งให้ใครก็ได้เป็นดาโต๊ะ(Dato) และจะกี่คนก็ได้ ตอนนี้ในมาเลเซียมีดาโต๊ะนับเป็นพันๆคน คนไทยก็มีเยอะที่แอบไปเป็นกับเขาด้วย แต่อยู่เมืองไทยเขินที่จะใช้บรรดาศักด์นี้นำหน้าชื่อตัว ท่านตนกูเห็นว่าเมื่อเป็นสหพันธรัฐมลายูแล้ว ข้าราชการและผู้ที่ทำคุณประโยชน์แก่ชาติก็ควรจะได้รับอะไรที่เหนือกว่านั้น รัฐบาลจึงสร้างบรรดาศักดิ์สามัญชนขึ้นใหม่ให้สูงกว่าระดับดาโต๊ะ บรรดาศักด์ใหม่นี้สูงสุดคือตน รองลงมาคือตันศรี (Tan Sri) มีคนพยายามจะเทียบว่าดาโต๊ะเท่ากับพระยา ตันศรีคือเจ้าพระยา ตนคือสมเด็จเจ้าพระยา ผมจึงคิดว่าไม่เหมือนกันด้วยประการฉนี้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 543  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 10:19

ชีวิตลับของท่าน    พระองค์เจ้าปฤษฎางค์     เผยมายังไม่สุด
ชีวิตหลายคนป่นปี้    อย่างพี่ศรี    เสียหายแทบไม่เป็นผู้เป็นคน
รวมทั้งท่านอื่นๆ  เป็นเรื่องเศร้า   ที่มีหลักฐานให้คนรุ่นหลังเรียนรู้
ขอบคุณ ท่าน NAVARAT.C   ที่หยิบยกเรื่องราวนี้มาวิเคราะห์ถึงแก่น

เวลาใครอ้างอิงเรื่องนี้ กรุณารับทราบเจตนารมณ์ของผมอีกครั้งนะครับ ว่าผมไม่มีเจตนาจะทำให้ผู้ใดป่นปี้ เพราะกรรมที่ท่านก่อไว้เลย แต่ผมจำเป็นต้องลงลึกในความเป็นจริงที่เกิดขึ้นในประวัติศาสตร์ เพื่อให้ชัดเจนว่ากรรมที่สนองท่านมิได้เกิดจากความแค้นของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เพราะพระองค์เจ้าปฤษฎางค์หัวก้าวหน้าเกินไปที่บังอาจเสนอระบอบรํฐสภาให้ทรงใช้บริหารประเทศ และก้าวก่ายชีวิตส่วนพระองค์ ซึ่งคนสมัยปัจจุบันที่รู้จักพระองค์เจ้าปฤษฎางค์เฉพาะในมุมนี้มีอยู่เป็นอันมาก

ผมเพียงแต่เปิดข้อมูลสำหรับมุมมองใหม่ขึ้นมาให้พิจาณากันบ้างเท่านั้น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 544  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 10:21

หากคุณนวรัตนย้อนกลับไปดูหมายรับสั่ง จะเห็นว่ามีการเว้นวรรคที่แน่นอนอยู่ คำว่า ศรีตวน ไม่น่าใช่ ลายมือเขียนมี ไม้โท อยู่บนคำว่า ตวน (หรือ ตอน  ฮืม) และคำนี้ไม่น่ามีความหมายเท่ากับ ตันศรี ซึ่งเป็นคำใหม่ใช้ในยุคหลัง

ออกนอกเรื่องนิด บรรดาศักดิ์ของสามัญชนมาเลย์นี้แต่ไหนแต่ไรมาสุลต่านแต่ละรัฐสามารถแต่งตั้งให้ใครก็ได้เป็นดาโต๊ะ(Dato) และจะกี่คนก็ได้ ตอนนี้ในมาเลเซียมีดาโต๊ะนับเป็นพันๆคน คนไทยก็มีเยอะที่แอบไปเป็นกับเขาด้วย แต่อยู่เมืองไทยเขินที่จะใช้บรรดาศักด์นี้นำหน้าชื่อตัว ท่านตนกูเห็นว่าเมื่อเป็นสหพันธรัฐมลายูแล้ว ข้าราชการและผู้ที่ทำคุณประโยชน์แก่ชาติก็ควรจะได้รับอะไรที่เหนือกว่านั้น รัฐบาลจึงสร้างบรรดาศักดิ์สามัญชนขึ้นใหม่ให้สูงกว่าระดับดาโต๊ะ บรรดาศักด์ใหม่นี้สูงสุดคือตน รองลงมาคือตันศรี (Tan Sri) มีคนพยายามจะเทียบว่าดาโต๊ะเท่ากับพระยา ตันศรีคือเจ้าพระยา ตนคือสมเด็จเจ้าพระยา ผมจึงคิดว่าไม่เหมือนกันด้วยประการฉนี้

ท่านสะกดศรีตวันครับ ไม่ใช่ศรีตวน

คำว่าตันศรียกมาให้เห็นว่าเป็นคำชื่อยศมาเลย์เฉยๆ ศรีตวันนี้เคยผ่านตาผมบ่อย ตอนนี้ไม่มีเวลาไปค้นเพราะกำลังทำงานบนถนนหลักอยู่ ไม่มีเวลาไถลเข้าซอยมาก
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 545  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 10:25

หากคุณนวรัตนย้อนกลับไปดูหมายรับสั่ง จะเห็นว่ามีการเว้นวรรคที่แน่นอนอยู่ คำว่า ศรีตวน ไม่น่าใช่ ลายมือเขียนมี ไม้โท อยู่บนคำว่า ตวน (หรือ ตอน  ฮืม) และคำนี้ไม่น่ามีความหมายเท่ากับ ตันศรี ซึ่งเป็นคำใหม่ใช้ในยุคหลัง

ศรีตวัน เป็นคำเรียกกรมการเมืองในหัวเมืองมลายูครับ

ให้เดาคำนี้น่าจะมาจากสำเนียงมลายูว่า สะ-รี-ตวน
แต่ไม่ทราบว่าไทยเอาคำนี้มาจากมลายู หรือมลายูเอามาจากไทย เพราะปัจจุบันไม่มีคำนี้อยู่ในสารบบแล้วหาข้อมูลไม่ได้ครับ
เจอคำนี้เฉพาะในเอกสารเก่าๆ แต่ยุคหลังล้นเกล้าฯรัชกาลที่ ๖ ไม่พบคำนี้แล้วครับ เรียกว่ากรมการพิเศษแทนครับ
คำว่า ตันศรี อันที่จริงถ้าอ่านตามภาษามาเลย์ต้องอ่านว่า ตัน-สะ-รี ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 546  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 10:28

ตัวอย่าง

แขกเมืองตานีเห็นเรือกองทัพไทยน่าเมืองตกใจกลัว ประชุมพูดกันว่า ตายายแขกสั่งไว้ว่าศึกมาแต่ทักษิณให้สู้ ศึกมาแต่อุดรอย่าให้สู้เลย บัดนี้กองทัพหลวงมาทอดอยู่น่าเมืองตานีแล้ว ให้คิดอ่านพาอพยพหนีแต่ยาว พวกแขกเมืองตานีพูดกันดังนี้ นายจันทองกลัวว่าพระยาตานีจะฆ่าบุตรภรรยาของนายจันทองเสีย นายจันทองคิดอ่านสอดแนมเข้าไปฟังการในบ้านพระยาตานี ได้ยินพระยาตานีปฤกษากับศรีตวันกรมการผู้ใหญ่ผู้น้อยว่า กองทัพไทยยกมาทอดอยู่ที่ปากน้ำเมืองตานีแล้วจะคิดอย่างไร

ขอบคุณคุณหมอครับที่ยังติดตามอยู่

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 547  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 10:32

ขอบพระคุณคุณหมอซีวีทีที่กรุณาอธิบาย  เคยผ่านตาอยู่ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อประทับอยู่เมืองสงขลา พระยากลันตันและท้าวพระยาเมืองแขกเข้ามาเฝ้าเว้นแต่พระยาตรังกานู บอกป่วยให้แต่ศรีตวันกรมการมาแทน เสด็จออกพลับพลารับแขกเมือง  และทรงพระกรุณาโปรดให้มีละครหลวงข้างในแสดงที่โรงในค่ายหลวงให้แขกเมืองดูเป็นการสนุกรื่นเริงทั่วกัน

จาก หนังสือ "พงศาวดารเมืองสงขลา" ภาคที่ ๒ หน้า ๓๕ เรียบเรียงโดยพระยาสวัสดิ์คีรีศรีสมันตราษฎร์นายก (เย็น สุวรรณปัทม)
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 548  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 10:33

ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านครับ  
yanang
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 549  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 11:41

นักเรียนมาลงทะเบียนและเช็คชื่อสายมาก แต่เก็บข้อมูลและตั้งใจเรียนนะคะอาจารย์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 550  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 13:10

โอ้โห บราโว คุณย่านาง
หายไปนานนึกว่าจบการศึกษาไปแล้ว ไม่นึกว่าจะโผล่มาเข้าห้องเรียนอะไรกับเขาอีก
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 551  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 13:27

เข้ามาเช็คชื่อครับ
ปรกติก็ติดตามอยู่ตลอด แบบไม่แสดงตัว ทั้งที่นี่ และเวบโน้น
วันนี้ต้องรีบเข้ามาลงชื่อ เพราะกลัวอาจารย์ปิดคอร์สหนีไปเสียก่อน

คุณunicorn9uอยู่วิกโน้นใช้ชื่ออะไรหรือครับ ช่วยบอกผมบ้าง

หมายถึงเวบพันทิปนะครับ
  ล็อคอินเก่าแก่ แต่ไม่ค่อยได้ตอบกระทู้ คงไม่มีใครรู้จักครับ
  ปรกติสิงอยู่ห้องประวัติศาสตร์ กับก้นครัว ครับ

นั่นแหละครับ ชื่ออะไร คืออยากรู้เฉยๆ ไม่ได้จะเอาไปขึ้นบัญชีลับหรือทำปู้ยี่ปู้ยำประการใด

ตามอ่านมาทันถึงตรงนี้
  เช็คชื่อไว้ก่อนว่ายังตามอ่านอยู่ครับ พยายามรีบติดตาม ตามแต่เวลาจะอำนวยนะครับ

ปล.บอร์ด โน้น ใช้ชื่อ "แจ่มจัง"  เป็นชื่อที่ใช้เรียกหลานสาวสมัยเรียนอนุบาลครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 552  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 13:32

แจ่มจังกับเพ็ญชมพูนี่ concept คล้ายๆกัน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 553  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 13:34

แต่แล้ว อยู่ดีไม่ว่าดี พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ก็ทรงโผล่เข้าฉากมาอีกครั้งใน ร.ศ. ๑๑๓ หลังจากปีที่ฝรั่งเศสเอาเรือรบเข้ามาข่มขู่ จนสยามต้องเสียค่าปรับ ขนาดพระเจ้าอยู่หัวทรงต้องนำเงินถุงแดง ที่สมเด็จพระนั่งเกล้าทรงเก็บไว้ให้ลูกหลานไถ่บ้านเมืองมาเทให้ฝรั่งเศสหมด นี่ขนาดอังกฤษได้รับคำขอร้องจากท่านทูตไทยให้ช่วยปรามๆไว้แล้วนะนั่น บรรยากาศขณะนั้น ไทยจึงรู้สึกเกรงใจอังกฤษมาก

พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงมีหนังสือไปถึงพระยาทิพย์โกษา เจ้าเมืองภูเก็ตว่าท่านอยากจะไปเที่ยวที่นั่น และรับจ๊อบจากเจ้าเมืองเประมาด้วยจะไปหาพันธุ์ไม้ต่างๆทั้งไม้ดอกไม้ผล แต่เผอิญว่าท่านประชวรลง ไปไม่ได้ เลยจะให้คุณศรีไปแทน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 554  เมื่อ 05 ส.ค. 15, 13:34

หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 60
  พิมพ์