เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 141844 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 07:25

๓๘

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 07:27

มิใช่ท่านจะรักชีวิตอย่างคนบางคน จนไม่รู้ที่ควรตายไม่ควรตาย ถ้าชีวิตนั้นจะทำลายไปด้วยจะได้ประโยชน์ต่อแผ่นดิน หรือพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งทรงพระเดชพระคุณยิ่งบิดามารดาแล้วไม่เสียดาย แต่ถ้าต้องตายเปล่า เอาความเน่าที่มีผู้มาพอกให้ไว้ถมแผ่นดินให้ขึ้นชื่อ โดยหาความผิดความจริงในความชั่วมิได้นั้น ท่านไม่ยอม ต้องดิ้นไปหาความดีความถูกต้องให้จงได้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 07:27

๓๙

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 07:29

เพราะฉะนี้ ท่านจึงคิดอุบายเตรียมตัวที่จะหนีไปให้พ้นจากภัยพาล เพื่อที่จะได้พูดการให้เต็มปาก และจัดการให้ทรงเห็นสัตย์จริงให้จงได้ว่า แม้ท่านไม่มีความดีความจริงความสัตย์ กตัญญู ความอารยะต่อใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาทแล้ว ท่านจะหาความสุขสบายและผลประโชน์ใส่ตัวได้ตลอดชีวิต เมื่อทรงเห็นความสัตย์กตัญญูและเชื่อว่าท่านตายด้วยความสัตย์จริง มิใช่ตายด้วยความอัปรีย์จัญไรอย่างใจคนชั่วที่คิดเห็นไปแล้ว ท่านจะยอมกลับเข้ามาสวามิภักดิ์ รับพระราชอาญาถึงชีวิตหรือฉลอง…
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 07:34

ท่อนหลังนี่เข้าใจไหมครับว่าพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงพยายามจะสื่ออะไร ลองแปลไทยเป็นไทยกันหน่อยไหม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 07:49

ท่อนหลังนี่เข้าใจไหมครับว่าพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ทรงพยายามจะสื่ออะไร ลองแปลไทยเป็นไทยกันหน่อยไหม

รับพระราชอาญาถึงสิ้นชีวิตฤๅฉลอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 08:14

ปัญหารุมเร้าทุกด้าน  จนคิดจะฆ่าตัวตายแต่ก็เปลี่ยนใจ เป็นหนีแทน   เพราะท่านสามารถจะออกนอกพระราชอาณาจักร     ไปทำงานดีๆมีเงินทองได้สบาย     ต่อเมื่อพระเจ้าอยู่หัวทรงเข้าพระราชหฤทัยได้ถูกต้อง  ท่านก็จะกลับมารับราชการฉลองพระเดชพระคุณตามเดิม

สรุปว่า อยู่ไม่ไหว จะหนีละ  แต่ไม่ได้อกตัญญูต่อพระเจ้าแผ่นดิน    ทรงยกโทษให้เมื่อไหร่ก็จะกลับมา
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 08:24

รับพระราชอาญาถึงสิ้นชีวิตฤๅฉลอง

รับพระราชอาญาถึงสิ้นชีวิตฤๅฉลองพระเดชพระคุณอย่างหนึ่งอย่างใดได้ทุกอย่าง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 08:27

ปัญหารุมเร้าทุกด้าน  จนคิดจะฆ่าตัวตายแต่ก็เปลี่ยนใจ เป็นหนีแทน   เพราะท่านสามารถจะออกนอกพระราชอาณาจักร     ไปทำงานดีๆมีเงินทองได้สบาย     ต่อเมื่อพระเจ้าอยู่หัวทรงเข้าพระราชหฤทัยได้ถูกต้อง  ท่านก็จะกลับมารับราชการฉลองพระเดชพระคุณตามเดิม

สรุปว่า อยู่ไม่ไหว จะหนีละ  แต่ไม่ได้อกตัญญูต่อพระเจ้าแผ่นดิน    ทรงยกโทษให้เมื่อไหร่ก็จะกลับมา

ตรงนี้เล่าครับ เมื่อทรงเห็นความสัตย์กตัญญูและเชื่อว่าท่านตายด้วยความสัตย์จริง มิใช่ตายด้วยความอัปรีย์จัญไรอย่างใจคนชั่วที่คิดเห็นไปแล้ว ท่านจะยอมกลับเข้ามาสวามิภักดิ์
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 08:41

เคยอ่านเอกสารพระราชหัตถเลขาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวข้อหนึ่งที่ว่า "การเถียงในพระราชอำนาจ" นั้นรัชกาลที่ ๕ ทรงอนุญาตให้เถียงพระองค์ท่านได้ แต่อยู่ในวิสัยแห่งข้อราชการ ก็ทรงยอมฟัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 08:48

ตรงนี้เล่าครับ เมื่อทรงเห็นความสัตย์กตัญญูและเชื่อว่าท่านตายด้วยความสัตย์จริง มิใช่ตายด้วยความอัปรีย์จัญไรอย่างใจคนชั่วที่คิดเห็นไปแล้ว ท่านจะยอมกลับเข้ามาสวามิภักดิ์

พระองค์เจ้าปฤษฎางค์น่าจะเขียนตกไปคำหนึ่ง คือคำว่า "เชื่อว่าท่าน 'ยอม' ตายด้วยความสัตย์จริง"
เพราะถ้าไม่ตกคำนี้  จะแปลว่า ท่านตายไปเสียก่อนถึงจะยอมกลับเข้ามากราบถวายบังคมขอเป็นข้าใต้ฝ่าละอองฯ อีก

ตอนที่ท่านเขียน อารมณ์คงเครียดจัด  เขียนผิดเขียนถูกอยู่หลายตอน
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 09:49

แอบอยู่หลังห้องครับ

ส่วนหนึ่งผมว่า เอกสารเหล่านี้ ท่านเขียนเอง ก็ย่อมแน่นอนว่า ท่านเขียนไปในทางแก้ต่างข้อครหาต่างๆที่เกี่ยวกับตัวท่าน ซึ่งก็แน่นอนว่าต้องมีแต่เรื่องดีๆแน่ๆ สังเกตจากการพยายามนำเสนอว่า เรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องธรรมดาๆทั่วไป ไม่ได้มีอะไรเลย แต่ท่านไม่สามารถชี้แจงในเวลานั้นได้ เพราะนิสัยรักเกียรติ รักษาคำมั่นสัญญาของท่าน เมื่อแก้ข้อกล่าวหาตรงๆ ไม่ได้ ก็ต้องหาทางอื่นจนทำให้ถูกคนรอบข้างมองว่า ท่านมีกลอุบายเล่ห์เหลี่ยมสูง นำมาซึ่งความไม่ไว้ใจจากคนรอบข้าง สุดท้ายเมื่อไม่ได้รับความไว้ใจเสียแล้ว ทำอะไรก็กลายเป็นผิดไปหมดสิ้น 

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 10:36

ผมขอยังไม่เฉลยตอนท้ายนะครับ เดี่ยวจืด
ขอให้ตามไปทีละหน้ากระดาษดีกว่า สนุกดี หมายถึงผมสนุกนะครับ คุณๆอาจจะไม่สนุกก็ได้

อ้างถึง
พระองค์เจ้าปฤษฎางค์น่าจะเขียนตกไปคำหนึ่ง คือคำว่า "เชื่อว่าท่าน 'ยอม' ตายด้วยความสัตย์จริง"
เพราะถ้าไม่ตกคำนี้  จะแปลว่า ท่านตายไปเสียก่อนถึงจะยอมกลับเข้ามากราบถวายบังคมขอเป็นข้าใต้ฝ่าละอองฯ อีก
น่าจะเข้าท่าที่สุดแล้วครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 10:40

หน้า ๑๑

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 29 ก.ค. 15, 10:44

๔๐

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 60
  พิมพ์