เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 141886 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 18:25

อ้างถึง
จึงคิดกับพี่ศรี ไปเกี้ยวลูกสาวพระยาแม่กลอง ที่เป็นแก้วตาของพระยาอิศรานุภาพ ก็สมคิดว่าจะตามกันมา ตามบุญตามกรรม

ความตรงนี้ก็สำคัญนะครับ ทำไมพี่ศรีถึงทำอย่างนั้น พระยาอิศรานุภาพท่านเป็นบุนนาคคนหนึ่ง ชะรอยจะเป็นเรื่องที่เลยไปดึงเจ้าพระยาภาสกรวงศ์เข้ามาเกี่ยวกับหญิงชายคู่นี้ ดังคำถามที่ผมเคยยกประเด็นขึ้นมาแล้ว

ตกลงเพื่อนร่วมน้ำสบถทั้งสองนี้ คบกันด้วยมูลเหตุจูงใจอะไร

นี่มันนวนิยายของแก้วเก้าชัดๆ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 18:35

ครับ งานสัปดาห์หนังสือคราวหน้า ต้องเบียดหนอนหนังสือ คว้านวนิยายเรื่องนี้มาให้ได้ซักเล่ม
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:09

อ้างถึง
จึงคิดกับพี่ศรี ไปเกี้ยวลูกสาวพระยาแม่กลอง ที่เป็นแก้วตาของพระยาอิศรานุภาพ ก็สมคิดว่าจะตามกันมา ตามบุญตามกรรม

ความตรงนี้ก็สำคัญนะครับ ทำไมพี่ศรีถึงทำอย่างนั้น พระยาอิศรานุภาพท่านเป็นบุนนาคคนหนึ่ง ชะรอยจะเป็นเรื่องที่เลยไปดึงเจ้าพระยาภาสกรวงศ์เข้ามาเกี่ยวกับหญิงชายคู่นี้ ดังคำถามที่ผมเคยยกประเด็นขึ้นมาแล้ว

ตกลงเพื่อนร่วมน้ำสบถทั้งสองนี้ คบกันด้วยมูลเหตุจูงใจอะไร

รบกวนอาจารย์ช่วยแจกแจงเพิ่มเติมอีกนิดได้ไหมคะ คุณหญิงศรี พระยาอิศรานุภาพ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ ทั้งหมดเกี่ยวดองกันยังไงบ้างคะ (เมื่อกี้ได้ถอยกลับไปดูสาแหรกตระกูลในหน้า 7มาแล้วค่ะ แต่ไม่มี) ถ้าหากได้ข้อมูลเพิ่มเติม น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการวิเคราะห์ เพราะตอนนี้ผู้ที่น่าสงสาร(ในตอนแรกเริ่ม) ได้พลิกบทบาทกลายเป็นผู้ต้องสงสัยไปซะแล้ว

เมื่อกี้ถอยกลับไปดูสาแหรกตระกูลในหน้า 7 แล้ว
สาคร
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:10

ยังติดตามอ่านอยู่ครับท่านอาจารย์
ทำให้เห็นข้อมูลประวัติก่อนหน้านี้ได้ชัดเจนมากครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:12

ถึงเวลาอาหารค่ำ คงหิวกันแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ผมรอกุ้งแม่น้ำมันเยิ้มที่มาแบบจานเปล ปูนึ่งสดเนื้อแน่น หมึกไข่อวบอ้วน และบรรดาอาหารทะเลหลากหลายที่มีท่านผู้ใหญ่พลาดพลั้งออกปากไว้ว่าจะให้ถล่มครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่งส่วยแค่กุ้งแม่น้ำอย่างเดียวก็หมดกระเป๋าแล้วค่ะ  ที่เหลือ คุณหมอเพ็ญแบ่งไปเป็นเจ้าภาพก็แล้วกัน

๒ จานต่อไปนี้ คุณประกอบคงถูกใจ คุณพระจา คุณแอนนา คุณสาครและชาวเรือนไทยท่านอื่นจะมาร่วมวงด้วยก็ไม่ขัดข้อง  

ปูนึ่งสดเนื้อแน่น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:13

อ้างถึง
รบกวนอาจารย์ช่วยแจกแจงเพิ่มเติมอีกนิดได้ไหมคะ คุณหญิงศรี พระยาอิศรานุภาพ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ ทั้งหมดเกี่ยวดองกันยังไงบ้างคะ (เมื่อกี้ได้ถอยกลับไปดูสาแหรกตระกูลในหน้า 7มาแล้วค่ะ แต่ไม่มี) ถ้าหากได้ข้อมูลเพิ่มเติม น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการวิเคราะห์

ผมไม่มีข้อมูลมากกว่าที่บอกไปแล้วครับ แต่อาจจะมีซ่อนอยู่อีกในเว็บ ต้องรบกวนคุณหมอเพ็ญอีกแล้ว
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:14

อ้าว คุณนวรัตนมาอีกท่านแล้ว ร่วมวงกันก่อน

จานที่สอง หมึกไข่อวบอ้วน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:28

ปักธูปด้วย ปักธูป
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:29

แวะมาร่วมวง แล้วขอตัวไปก่อน
อ่านทุกหน้าทุกแผ่นแล้ว ไม่กล้าออกความเห็น ไม่กล้าวิเคราะห์อันใด
ทุกสายสกุลมีแต่คนใกล้ตัว
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 20:40

ปักธูปด้วย ปักธูป

ไม่ทันจะปักธูป คุณกะออมขอตัวไปเสียแล้ว สงสัยแพ้อาหารทะเล ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 21:05

คุณหมอเพ็ญเล่นจุดจริงๆ ทัพวานรเลยหายหมดเลย
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 21:11

เจ้าเมืองขีดขินยังอยู่เจ้าค่าท่านแม่ทัพ แต่วันนี้เป็นวันพระ..ซ้ำเป็นวันพระใหญ่ด้วย พาลีกินมังสวิรัติ ร้องไห้  
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 21:23

อ้างถึง
รบกวนอาจารย์ช่วยแจกแจงเพิ่มเติมอีกนิดได้ไหมคะ คุณหญิงศรี พระยาอิศรานุภาพ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ ทั้งหมดเกี่ยวดองกันยังไงบ้างคะ (เมื่อกี้ได้ถอยกลับไปดูสาแหรกตระกูลในหน้า 7มาแล้วค่ะ แต่ไม่มี) ถ้าหากได้ข้อมูลเพิ่มเติม น่าจะเป็นประโยชน์ต่อการวิเคราะห์

ผมไม่มีข้อมูลมากกว่าที่บอกไปแล้วครับ แต่อาจจะมีซ่อนอยู่อีกในเว็บ ต้องรบกวนคุณหมอเพ็ญอีกแล้ว

เจ้าพระยาอรรคมหาเสนา (บุนนาค) +  เจ้าคุณพระราชพันธุ์นวล (คุณนวล) มีบุตรและธิดาหลายท่าน ที่สำคัญมี ๒ ท่านคือ

๑. สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาประยูรวงศ์ (ดิศ บุนนาค) + หม่อมก้อนทอง มีบุตรคือ พระพรหมธิบาล (จอน บุนนาค) บิดาของคุณหญิงศรี

+ หม่อมอิน มีบุตรคือ เจ้าพระยาภาสกรวงศ์ (พร บุนนาค)

๒. สมเด็จเจ้าพระยาบรมมหาพิไชยญาติ (ทัต บุนนาค) + หม่อมหงิม มีบุตรหลายท่าน หนึ่งในนั้นคือ พระยาอิศรานุภาพ (เอี่ยม บุนนาค)

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 22:01

๒ จานต่อไปนี้ คุณประกอบคงถูกใจ คุณพระจา คุณแอนนา คุณสาครและชาวเรือนไทยท่านอื่นจะมาร่วมวงด้วยก็ไม่ขัดข้อง่

ขอบคุณอาจารย์เพ็ญครับ ยินดีมากเลย อาจารย์เพ็ญจัดให้ทั้งที เต็มที่อยู่แล้ว   สำหรับจานที่สองคนรู้ใจแถวบ้านจัดให้ตลอดมื้อนอกบ้าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 30 ก.ค. 15, 22:02

อ้าว   ถูกเลขท้ายเข้าให้แล้ว

หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22 ... 60
  พิมพ์