เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 141833 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 12:49

คุณพระจา ขาประจำอาจารย์ NAVARAT.C ไม่ยอมพลาด จะดึกดื่นยังไงต้องเข้ามา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 14:40

พร้อมเสิฟกาแฟ ขนมและของว่าง

ถึงเวลา coffee brake ขออนุญาตหยิบชุดนี้ ท่าทางจะอร่อย  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 14:59

ข้างบนสำหรับขาประจำมื้อบ่าย     ข้างล่างสำหรับขาประจำมื้อดึก ทั้งคุณ Jalito และผู้ตามเข้ามาค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 15:11

พระเอกเจ้าของกระทู้ยังแต่งทักซีโดไม่เสร็จ     ขอนำภาพพระเอกในกระทู้มาลงเรียกความจำไปพลางๆก่อนค่ะ
ปั่นเรตติ้ง

giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 15:49

รอชมด้วยเจ้าค่ะ บัวเจ้าเก่า
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 17:28

ผมมาช้าไปหน่อย อย่างไรก็ต้องขอความกรุณา ท่านอาจารย์ด้วยครับ
(ลองใช้สำนวนแบบคนญี่ปุ่น ที่ได้ฟังจากโทรทัศน์น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม)
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 17:57

ย่องเงียบๆ มาหลบมุมหลังอยู่ห้องตามธรรมเนียมเตรียมงีบ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 18:51

ที่ผมไม่เดินกระทู้เร็วเหมือนอย่างที่เคย เพราะอยากให้ท่านเข้าไปอ่านในระโยงที่ผมทำไว้ให้เสียก่อน แม้ท่านที่อ่านแล้วก็อยากให้เข้าไปทบทวนอีกครั้งเพื่อปูฐานความเข้าใจ เพราะเรื่องนี้ผมจะไม่เท้าความยาวสาวคววามยืด เอาเอกสารที่ได้มาตอบโจทย์กันเลยทีเดียว ดังนั้น ถ้าพื้นฐานไม่แน่นก็จริงแล้วพลอยจะไม่สนุกเอาเลย

ให้เวลาคืนนี้ทั้งคืนแหละครับ ไม่ต้องรีบไปไหน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 18:53

เข้ามาเช็คชื่อครับ
ปรกติก็ติดตามอยู่ตลอด แบบไม่แสดงตัว ทั้งที่นี่ และเวบโน้น
วันนี้ต้องรีบเข้ามาลงชื่อ เพราะกลัวอาจารย์ปิดคอร์สหนีไปเสียก่อน

คุณunicorn9uอยู่วิกโน้นใช้ชื่ออะไรหรือครับ ช่วยบอกผมบ้าง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 18:56

อนึ่ง จำนวนคลิ๊กอ่านในนาทีนี้เท่ากับ ๒๗๐ นั่นก็แยะอยู่ แต่บรรดาอสุรผัดที่เข้ามาทักทายผมในกระทู้ยังถือว่าน้อยมาก รู้สึกสงวนท่าทีกันจัง คงกลัวผมจะดีใจกระมัง
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 19:41

อนึ่ง จำนวนคลิ๊กอ่านในนาทีนี้เท่ากับ ๒๗๐ นั่นก็แยะอยู่ แต่บรรดาอสุรผัดที่เข้ามาทักทายผมในกระทู้ยังถือว่าน้อยมาก รู้สึกสงวนท่าทีกันจัง คงกลัวผมจะดีใจกระมัง

เที่ยงคืนติดเสาร์ อาทิตย์ ห้องสมุดมักจะปิด 555
ไกลโพ้น
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 22:22

เข้ามาลงทะเบียนค่ะ รอด้วยใจจดจ่อเลยค่ะ
MR. Lee
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 22:37

สวัสดีครับ อ. นวรัตน์ และทุกๆ ท่าน
ซุ่มโป่งอยู่นาน คราวนี้ขอมานั่งฟังใกล้ๆ ด้วยนะครับ
ปล. ทำการบ้านทุกข้อเรียบร้อยแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ladycamelia
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 00:55

ปกติก็ไม่ค่อยแสดงตัว ได้แต่แอบๆอยู่หลังห้อง วันนี้มายกมือ "มาค่ะ"  ยิงฟันยิ้ม
แล้วก็ขออนุญาตไปเตรียมความพร้อมทำการบ้านที่อาจารย์มอบหมายก่อนนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 07:55

พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ ทรงเป็นองค์สุดท้องในจำนวนโอรสธิดาทั้ง๖ของ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าชุมสาย กรมขุนราชสีหวิกรม (ต้นราชสกุลชุมสาย ณ อยุธยา)และหม่อมน้อย (บุตรีพระยาราชมนตรี (ภู่) ต้นตระกูลภมรมนตรี) เมื่อประสูติในปีพ.ศ.๒๓๙๔ นั้น ทรงมีฐานันดรศักด์เป็นหม่อมเจ้า

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ ทรงชุบเลี้ยงหม่อมเจ้าปฤษฎางค์ต่อในฐานะข้าหลวงเดิม เพราะพระบิดาสิ้นพระชนม์เมื่อหม่อมเจ้าปฤษฎางค์พระชนม์ได้เพียง ๑๖ ชนษาเศษ  ทรงเป็นเด็กสร้างของพระเจ้าอยู่หัวที่ทรงเตรียมไว้เพื่อที่ให้จะรับราชการในอนาคต จึงได้ไปศึกษายังโรงเรียนแรฟเฟิล ของอังกฤษ ที่สิงคโปร์ หลักสูตร ๖ เดือน ผลการเรียนดี  จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้ไปเรียนต่อที่ประเทศอังกฤษ  รวมแล้วใช้เวลาเพียง ๔ ปีเศษ ก็ได้รับประกาศนียบัตรวิศวกรรมโยธา และได้รับรางวัลพิเศษที่ท่านนายกรัฐมนตรี วิลเลียม แกลดสตัน เป็นผู้มอบให้เองในฐานะที่สอบไล่ได้คะแนนดีเด่น
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 60
  พิมพ์