เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 141841 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 10:41

ท่านได้ทรงชี้แจงพี่ศรีครั้งหนึ่งว่า เจ้าพระยาสุรศักดิ์กลับมาตามที่ได้ทราบพระราชประสงค์ ให้เข้าวังรับราชการตามเคย ท่านได้ทรงมีหนังสืออ้อนวอนครั้งหนึ่งแล้วพี่ศรีก็ไม่เห็นด้วย ท่านก็จนพระทัย คิดว่าหากเจ้าพระยาสุรศักดิ์กลับมาแล้ว ก็คงจะจัดการให้เรียบร้อยได้ เพราะสิ่งที่ท่านไม่กล้าพูดไม่กล้าแนะนำ เจ้าพระยาสุรศักดิ์สาบานที่จะพูดให้เห็นจริงตลอด ท่านจึงได้นอนพระทัยอยู่
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 10:44

๒๗

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 10:47

ครั้นเจ้าพระยาสุรศักดิ์กลับมาถึงกรุงเทพ ในชั้นต้นก็ยังเรียบร้อยดีอยู่ ครั้นต่อมาเมื่อเสด็จพระราชดำเนินประพาสมาเลย์แล้ว เจ้าพระยาสุรศักดิ์ได้ยินได้ฟังคนต่างๆหรืออย่างไรไม่ทราบ ก็เกิดมึนตึงกับพี่ศรี เมื่อท่านทรงทราบเข้า ไม่เข้าใจว่าไปทางไหน ก็เป็นที่สงสัยหมางใจกันไป แต่เข้าใจว่าทำใส่หน้ากากกันอยู่เสมอ
(ตรงนี้เข้าใจไหมครับ เจ้าพระยาสุรศักดิ์มึนตึงกับพี่ศรี ไม่ทราบว่าท่านจะทรงเข้าข้างใคร เลยหมางเมิน พบกันก็เหมือนใส่หน้ากากพูดจากัน)

เจ้าพระยาสุรศักดิ์กับพี่ศรี อยู่ด้วยกันที่บ้านศาลาแดงก็เกิดวิวาทกันขึ้น ด้วยเรื่องข้าวของเงินทองและมรดก
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 10:54

อสุรผัดหายไปหมดทั้งกองทัพแล้ว แอบไปหลับอยู่หรือไฉน ต้องตรวจพลกันอีกทีแล้วมั๊ง
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 10:57

ตามอ่านอยู่ตลอดครับ ลองหาประวัติคุณหญิงศรี หลวงสุนทร พระยาสุพรรณ์ ด้วยกูเกิล หาจนปวดลูกตาแล้วก็ยังหาปีเกิดเจอไม่  ลังเล ลังเล ลังเล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 11:35

ใกล้เที่ยงแล้ว เสิฟของแซ่บ จะได้ตาสว่างในตอนบ่าย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 11:48

อ่านที่ซายานวรัตน ถอดความมาให้อ่าน      พอปะติดปะต่อได้ว่า เรื่องพระองค์เจ้าปฤษฎางค์กับคุณหญิงศรี เกิดขึ้นเพราะทั้งสองไปคบค้าสมาคมกันสนิทชิดเชื้อ  ถึงขั้นเรียกกันและกันว่า "เพื่อนน้ำสบถ"   
ถ้าเจ้าคุณสุนทรสงครามยังมีชีวิตอยู่ เป็นเพื่อนน้ำสบถกับพระองค์เจ้าปฤษฎางค์อีกคน ก็คงไม่มีปัญหา    ใครๆก็จะมองว่าพระองค์เจ้าฯ ท่านเป็นเพื่อนสนิทของครอบครัว
แต่นี่คุณหญิงศรีเป็นแม่ม่าย   อายุอานามยังไม่แก่จนนับได้ว่าเป็นแม่เป็นป้าของท่าน ก็เลยเกิดเสียงครหาขึ้นมา

ในตอนแรก  เจ้าพระยาสุรศักดิ์ฯ คงยังไม่รู้ เพราะมัวไปศึกอยู่   กลับมาท่านก็คงจะไม่เชื่อข่าวอกุศลนี้   แต่เพื่อจะปัดเป่าเสียงครหานินทาจากหมู่ญาติให้หมดไป   ท่านก็คงดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่ง ให้มีพระบรมราชโองการเรียกคุณหญิงศรีเข้าไปอยู่เสียในวัง
เมื่อขาดการติดต่อกัน ขาเม้าท์ไม่มีเรื่องจะพูด   เรื่องอกุศลก็จะเงียบไปเอง
ถ้าคุณหญิงศรีรำคาญเรื่องซุบซิบนินทาเต็มแก่   กะอีแค่มีเพื่อนรุ่นน้องผู้ชายคนหนึ่ง  ทำไมต้องเล่าลือกันให้เสียหาย   ท่านก็เก็บของเข้าไปอยู่ในพระบรมมหาราชวังเสียก็หมดเรื่อง
แต่มันไม่หมดเพราะคุณหญิงศรีไม่ยอมเข้าวัง    แม้จะเป็นการขัดพระราชประสงค์  เรียกว่าถึงขั้นหัวขาดกันได้ง่ายๆ     เรื่องมันก็เลยเป็นไฟลามทุ่งไม่จบเสียที
พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ท่านบอกว่าท่านเขียนไปอ้อนวอนคุณหญิงศรี ขอให้เข้าไปรับราชการอยู่ในวัง  คุณหญิงก็ไม่ยอมท่าเดียว ท่านก็จนใจ

ส่วนเจ้าพระยาสุรศักดิ์ก็มีอาการหมางเมินกับพี่สะใภ้   และแน่นอนว่ามึนตึงกับพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ด้วย      เรื่องมันก็เลยยุ่งนุงนังไม่จบ     พระองค์เจ้าฯ ท่านก็ทรงทำอะไรไม่ได้ทั้งสิ้น  เพราะเรื่องทั้งหมดท่านถือว่าคนอื่นก่อให้ทั้งนั้น  หลายคนเข้าใจท่านผิด  หลายคนนินทาว่าร้าย   และคุณหญิงศรีเอง ก็น่าตำหนิด้วยที่ทำให้เรื่องยุ่งยากขึ้นกว่าเก่า 
ส่วนคนที่ไม่ผิด คือท่านเอง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 12:01

ส่วนคนที่ไม่ผิด คือท่านเอง

ธรรมชาติของมนุษย์ มักคิดเข้าข้างตัวเองเสมอ

ว่าแล้วก็ถึงเวลาอาหารกลางวัน ข้าวเหนียวไก่ย่างตรงหน้าก็ดูน่าลิ้มลองดี  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 12:03

เจ้าพระยาสุรศักดิ์กับพี่ศรี อยู่ด้วยกันที่บ้านศาลาแดงก็เกิดวิวาทกันขึ้น ด้วยเรื่องข้าวของเงินทองและมรดก
คงเป็นทรัพย์สินของเจ้าคุณสุนทรสงคราม    เดาว่าประเด็นปัญหาคือ มรดกจะตกเป็นของภรรยาม่ายดี  หรืออาจะเก็บไว้ให้หลานชายดี
โดยเฉพาะเมื่อเกิดเรื่องอื้อฉาวว่า มารดามีข่าวพัวพันกับชายอื่น
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 12:13

อสุรผัดหายไปหมดทั้งกองทัพแล้ว แอบไปหลับอยู่หรือไฉน ต้องตรวจพลกันอีกทีแล้วมั๊ง

พาลีขอรายงานตัวต่อท่านแม่ทัพ (ก่อนจะแวบไปหาของกินยังกองเสบียง  ยิงฟันยิ้ม)
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 13:37

ฮิฮิ ท่านอาจารย์ใหญ่คล้อยตามผมรึยังครับ ว่าเรื่องพี่ศรีเนี่ย มันต้องมีอะไรลึกซึ้งเกินกว่าเพื่อนที่นับถือกันแบบที่ผมฟันธง ยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 13:59

เหตุเพราะความอยากรู้ ผมจึงพยายามไปค้นหาเรื่องที่เกี่ยวกับ คุณหญิงศรีท่าน แต่ก็ไม่ได้ความอะไร
ทำให้เตลิดเปิดเปิงไปเรื่อย จนหูแว่วๆ คล้ายได้ยินเสียงท่านอาจารย์ใหญ่สั่งเช็คชื่อ จึงต้องรีบแจ้นกลับมาขานชื่อรับ แทบไม่ทันครับ

(คือ ผมมัวไปวนเวียนอ่านเพลิน อยู่ในหลายกระทู้ เช่น กลุ่ม สยามหนุ่มในสมัย ร5  ลังเล)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 15:06

^นี่^ คุณนิลพัท สิบแปดมงกุฏของแท้

สนใจจริง อ่านจริง อีกหน่อยต้องเขียนจริงมาลงบ้างนะครับ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 16:57

^นี่^ คุณนิลพัท สิบแปดมงกุฏของแท้

สนใจจริง อ่านจริง อีกหน่อยต้องเขียนจริงมาลงบ้างนะครับ

เขียนแล้วต้องไม่เหลวไหล อย่าทิ้งไว้ครึ่งๆ กลางๆ ไม่ต่อให้จบแบบบางคนด้วยนะครับ แบบนั้นใช้ไม่ได้ มีอยู่คนนึ่งตั้งกระทู้ไว้แล้วทิ้งค้างเหลวไหลไปเป็นเดือนๆ น่าตีนัก โกรธ  โกรธ  โกรธ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 27 ก.ค. 15, 17:12

โโโห ขยิบตา ท่านอาจารย์ครับ ผมขอเป็นแค่อสุรผัด ขาจรของท่านอาจารย์ น่าจะดีกว่านะครับ

แต่แหม ท่านอาจารย์ใหญ่ เล่นชมให้เป็นสิบแปดมงกุฏ
ผมนี่สะดุ้งโหยงตัวลอย หัวเราะมิออกร่ำไห้มิได้ จริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้

รีบเผ่นก่อนดีกว่า โพสบ่อยเดี๋ยวงานเข้าแบบคุณประกอบ แล้วอดเป็นอสุรผัดอีกต่างหาก
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 60
  พิมพ์