เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 60
  พิมพ์  
อ่าน: 142458 พระองค์เจ้าปฤษฎางค์-ชีวิตลับที่ทรงเผยไม่ตลอด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

เมื่อ 24 ก.ค. 15, 08:29

ก่อนอื่น ผมจะต้องขอเช็คเรตติ้งหน่อยครับ

ถ้ามีจำนวนขาจรมากพอก็อยากจะเล่าต่อ ด้วยเหตุว่าผมได้เอกสารมาปึกใหญ่จากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ แต่ถ้าคนอ่านน้อยก็ไม่คุ้มค่ากับการเสียสุขภาพตา เพราะต้นฉบับเป็นตัวอักษรที่พระองค์เจ้าปฤศฤางค์ ทรงทำหนังสือกราบทูลสมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช อธิบายเรื่องที่จะทรงลาออกจากราชการและลาบวช  ทรงเขียนด้วยลายพระหัตถ์ อ่านยากมาก ทั้งเป็นสำนวนตามโบราญด้วย รวมสามสิบกว่าหน้า(ดังตัวอย่างข้างล่าง) ผมแกะออกบ้างไม่ออกบ้าง แต่ได้ใจความราว ๕๐%

ความสำคัญในนั้น คือเรื่องที่เองท่านทรงเอามาเปิดเผยแบบแพรมๆให้คนอยากรู้อยากเห็นด้วยพระองค์เอง แล้วท่านก็ทิ้งไว้ให้คนอารมณ์ค้างซะอย่างงั้น ไม่ต่อให้จบ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 08:30

ถึงตอนนี้แล้ว ใครที่ยังไม่รู้จักพระองค์เจ้าปฤศฤางค์ ไม่ทราบว่าผมกำลังกล่าวถึงเรื่องอะไร ต้องช่วยทำการบ้านเข้าไปอ่านกระทู้นี้ก่อนครับ  ไม่อย่างงั้นก็จะเข้ามาโหวตไม่ถูก
ชีวิตดั่งนิยาย-พระองค์เจ้าปฤษฎางค์ กระดูกสันหลังพระปิยะมหาราช?

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/07/K8075368/K8075368.html

เราจะต่อกันตรง คคห.ที่ ๒๕
(ถ้ามีคนสนใจพอ)
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 08:32

ประเด็นนี้ครับ

แต่พระองค์เจ้าปฤษฏางค์กลับทำผิดครั้งยิ่งใหญ่ หลังจากทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้ร่วมคณะที่สมเด็จพระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช  เสด็จเยือนญี่ปุ่นอย่างเป็นทางการ ในตำแหน่งที่ปรึกษาฝ่ายทหาร ขากลับในช่วงที่เรือมาถึงไซ่ง่อนได้หายไปจากเรือโดยทิ้งหนังสือกราบบังคมทูลลาออกจากราชการและลาบวชไว้ มีข่าวสังคมซุบซิบว่า มีผู้หญิงปลอมตัวเป็นชายมาขึ้นเรือที่ฮ่องกงและมีผู้เห็นพระองค์เจ้าปฤษฏางค์ไปกับผู้หญิงคนนั้นที่ไซ่ง่อน

ระหว่างรอหนังสือทรงพระกรุณาให้พระราชานุญาต (ซึ่งไม่มีทางจะมี) ก็ได้ตระเวนไปหลายแห่งทั้งจีน ญวน เขมร  และไปได้ภรรยาคนหนึ่งที่ปินัง ทำงานอยู่กับรัฐบาลเมืองเปรักภายใต้ปกครองของอังกฤษ ย้ายไปย้ายมาหลายเมืองรวมแล้วถึง๔ปี ก่อนที่จะตัดสินใจบวชที่ชีลอน (ศรีลังกา)

ต้นฉบับหนังสือของท่านหายไปถึงห้าหน้าในช่วงนี้ เราเลยไม่รู้ว่าชีวิตของท่านในช่วงที่ว่า มีอะไรเป็นพิเศษถึงขนาดต้อง “เซนเซอร์” ออกไป

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 08:34

Anna เคยได้ยินเค้าว่าชีวิตพระองค์เจ้าปฤษฎางค์ดราม่ามาก จะหาอ่านแต่ไม่ได้ทำซักที พอมาเห็นชื่อท่านในกระทู้นี้เลยรีบเสิร์ชหาอ่าน แล้วก็พบในเว็บนึง แค่เริ่มอ่านก็รู้เลยว่าใครเป็นคนโพสต์ เพราะชักคุ้นกับสำนวนลีลาการเล่าเรื่องสนุกมีเอกลักษณ์แบบนี้แล้ว

เป็นไปได้มั้ยคะ ถ้าจะยกกระทู้ที่อาจารย์เคยโพสต์ไว้ในเว็บนั้น มาใส่ในเรือนไทย เพื่อที่ว่าเพื่อนๆในเว็บนี้จะได้อ่านด้วยน่ะค่ะ อีกอย่าง ท่านผู้รู้และอาจารย์ท่านอื่นๆจะได้ช่วยเสริม แยกย่อยเข้าซอยแตกแขนงขยายความต่อให้กลายเป็นมหากาพย์(อ่านกันตาแฉะอย่างที่เคยเป็นมาแล้ว)

NAVARAT.C หมายถึงสองเรื่องนี้หรือเปล่าครับ

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/07/K8075368/K8075368.html

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/08/K8264362/K8264362.html

Anna ใช่ค่ะ อ่านแล้วมีเรื่องที่อยากจะรู้อยากจะถามเพิ่มอีกเพียบเลยค่ะ

NAVARAT.C กลัวอยู่อย่างเดียว  มันจะกลายเป็นเดี่ยวกระทู้ไปหน่ะซี๊ รู้สึกท่านเหล่านั้นจะเบื่อมุขผมกันหมดแล้ว

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ เข้ามายืนยันว่าไม่เบื่อครับไม่เบื่อ

NAVARAT.C ด็อกเตอร์ก็นานๆโผล่มาที  เขียนแค่คำสองคำ ไปแระ เอาแบบว่า คุยกันหลังไม้ค์ดีกว่าม๊าง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 08:35

หนังตัวอย่างมีแค่นี้แหละครับ อยากจะอ่านต่อต้องออกแรงตีตั๋วหน่อย เอาLIKEมาแปะไว้เฉยๆก็ได้

ถ้าขี้เกียจมาก็ขี้เกียจไปนะครับ  ...ตามนั้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 08:47

มาลงชื่อเป็นคนแรก นาม นวรัตน ซี รับประกันคุณภาพ  ยิงฟันยิ้ม
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 09:07

มารายงานตัวครับ
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 09:08

เข้ามาเช็คชื่อครับ
ปรกติก็ติดตามอยู่ตลอด แบบไม่แสดงตัว ทั้งที่นี่ และเวบโน้น
วันนี้ต้องรีบเข้ามาลงชื่อ เพราะกลัวอาจารย์ปิดคอร์สหนีไปเสียก่อน
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 09:19

ยิ้ม มาอยู่แถวหน้าเลยค่ะ
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 09:38

ขอจองที่นั่งด้วยค่ะ
unming
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 09:51

เรียน อาจารย์ NAVARAT,

มาขอลงชื่อเข้าชั้นเรียนค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 10:23

เข้ามานั่งข้างคุณกะออมอย่างรีบด่วนค่ะ
เดี๋ยวที่นั่งเต็มหมด
พร้อมเสิฟกาแฟ ขนมและของว่าง

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 11:09

รอฟังมานานนนนนนนนนนนแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอนั่งถัดจากอาจารย์เทาชมพูนะคะ เอ้อ..คือว่า...ขนมของอาจารย์น่ากินที่สุด  อายจัง 
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 11:25

ร่วมลงชื่อครับ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 ก.ค. 15, 11:31

ยังมีที่ว่างไหมครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 60
  พิมพ์