เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 21383 เมื่อทำร้ายคนที่รักโดยไม่รู้ตัว – ชะตากรรมของเหนียนกุ้ยเฟย (年贵妃)
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ก.ค. 15, 14:19

คุณหาญได้ดูเรื่อง'ปู ปู้ จิง ซิน' หรือเปล่าคะ องค์ชายสี่ในเรื่องนี้ก็คือพระเจ้ายงเจิ้นองค์นี้ใช่ไหมคะ ฮืม

ขอรบกวนคุณหาญอีกนิดเถอะนะคะ 'ปู ปู้ จิง ซิน' ถ้าแปลตรงตัว หมายถึง 'แสนจะไม่จริงใจ' ใช่ไหมคะ ดิฉันคิดแปลเอาตามความเข้าใจ ตามเสียงน่ะค่ะ เพราะจำตัวอักษรไม่ค่อยจะได้แล้ว

คิดว่าคุณแอนนา เข้าใจผิดนะคะ ชื่อเรื่องคืะ 步步惊心 ไม่ใช่ 不不真心 ค่ะ ชื่อเรื่องแปลว่า "อันตรายทุกย่างก้าว" ค่ะ 
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ก.ค. 15, 14:29

มีเรื่องการขึ้นครองราชย์ของ พระเจ้ายงเจิ้ง ที่ถูกบิดเบือนจนคนส่วนใหญ่เข้าใจว่า พระองค์ช่วงชิงราชสมบัติมาจากน้องชายแม่เดียวกันคือ องค์ชาย ๑๔ โดยการแก้ราชพินัยกรรมจาก"ให้ลูกชายลำดับ14ขึ้นครองราชย์ต่อ" 传位十四皇子 เป็น "ให้ลูกชายลำดับ4ขึ้นครองราชย์ต่อ 传位于四皇子 ถ้าสังเกตอักษรจีน คือการเติมลำดับขีดจากคำว่า "สิบ"十 เป็น "แด่"于

คำอ้างนี้ไม่เป็นความจริงเลย เพราะราชพินัยกรรมดังกล่าวเขียนขึ้นด้วย 3 ภาษา อันได้แก่ อักษรฮั่น汉语 อักษรมองโกล蒙语 และอักษรเม็งจู满语 การอ้างว่าราชพินัยกรรมถูกแก้นั้น อ้างด้วยหลักด้านภาษาจีน ซึ่งยังมีภาษามองโกลและเม็งจูที่โครงสร้างภาษาและอักษรต่างจากภาษาจีนฮั่น นอกจากนี้ รูปแบบการเขียนราชพินัยกรรมที่อ้างถึงนั่นก็ไม่ถูกต้อง โดยปกติ กล่าวถึงราชโอรสมักจะเติมคำว่า "ราช"皇 ไว้ด้านหน้า ซึ่งถ้าแก้จาก  "สิบ"十 เป็น "แด่"于 ก็จะทำให้ภาษานั้นไม่ถูกต้อง
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 22 ก.ค. 15, 17:46

คุณหาญได้ดูเรื่อง'ปู ปู้ จิง ซิน' หรือเปล่าคะ องค์ชายสี่ในเรื่องนี้ก็คือพระเจ้ายงเจิ้นองค์นี้ใช่ไหมคะ ฮืม

ขอรบกวนคุณหาญอีกนิดเถอะนะคะ 'ปู ปู้ จิง ซิน' ถ้าแปลตรงตัว หมายถึง 'แสนจะไม่จริงใจ' ใช่ไหมคะ ดิฉันคิดแปลเอาตามความเข้าใจ ตามเสียงน่ะค่ะ เพราะจำตัวอักษรไม่ค่อยจะได้แล้ว

คิดว่าคุณแอนนา เข้าใจผิดนะคะ ชื่อเรื่องคืะ 步步惊心 ไม่ใช่ 不不真心 ค่ะ ชื่อเรื่องแปลว่า "อันตรายทุกย่างก้าว" ค่ะ 

ขอบคุณคุณปิ่นที่ช่วยอธิบายให้ฟังค่ะ ดิฉันดูเรื่องนี้โดยไม่มี subtitle ภาษาไทยกำกับ ก็ได้แต่เดาๆเอาตามประสาคนภาษาจีนไม่แข็งแรง  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 23 ก.ค. 15, 13:55

จักรพรรดิ์หย่งเจิ้น ขึ้นชื่อได้ว่าก้าวขึ้นมาด้วยบัลลังก์เปื้อนเลือด พี่น้องต่างรับชะตากรรมโทษตายไม่เว้นแต่ละคนเลยดีเดียว เคยดูสารคดีของจีนบรรยายไทยว่า จักรพรรดิ์หย่งเจิ้นนั้นก่อนขึ้นครองราชย์มีเรื่องฎีกาเกี่ยวกับพระองค์เกี่ยวกับรักร่วมเพศของพระองค์ ซึ่งทำให้จักรพรรดิ์คังซีหวั่นใจอยุ่ไม่น้อย แต่ท้ายที่สุดก็ทรงมอบบัลลังก์ให้ปกครองบ้านเมือง อีกทั้งการสวรรคตของจักรพรรดิ์คังซีและคืนวันสวรรคตที่อยู่กับหย่งเจิ้นมาโดยตลอด ทำให้หลายฝ่ายมองว่าการส่งมอบราชสมบัตินี้อาจมีเงื่อนงำอะไรบางอย่างเป็นแน่
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์