เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5242 บทไหว้พระ แปล (วันทามิ พุทธัง ปุณณะสากะลันตัง ....) (อัฏฐังคิโก อะริยะปะโถ....)
hs1jqh
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 18 ก.ค. 15, 01:35

ขอรบกวนหาผู้รู้ช่วยแปลบทนี้ให้ด้วย ขอบคุณครับ

"วันทามิ พุทธัง ปุณณะสากะลันตัง สัตตา สะทา โหนตุ สุขี
อะเวรา กาโย ชิคัณโย สะกะโล ทุคันโธ คัจฉันติ สัพเพ มะระณัง
อะหัง จะ นะมามิ ธัมมัง สุคะเต นะเตสิตัง สัตตา สะทา โหนตุ
สุขี อะเวรา กาโย ชิคัณโย สะกะโล ทุคันโธ คัจฉันติ สัพเพ
มะระณัง อะหัง จะ นะมามิ สังฆัง มุนิลา จะสาวะกัง สัตตา
สะทา โหนตุ สุขี อะเวรา กาโย ชิคัณโย สะกะโล ทุคันโธ
คัจฉันติ สัพเพ มะระณัง อะหัง จะ
"

"อัฏฐังคิโก อะริยะปะโถ ชะนานัง โมกขัปปะเวสายะ อุชู จะ
มัคโค ธัมโม อะยัง สันติกะโร ปะณีโต นิยยานิโก ตัง ปะณะมามิ
 ธัมมังฯ
"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 19 ก.ค. 15, 09:48

ภาษาบาลีที่เคยเรียน คืนอาจารย์ไปหมดแล้วค่ะ
แต่พอบอกได้ว่า เป็นคาถาบาลีที่สะกดแบบไทย 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ก.ค. 15, 19:11

ดิฉันไปขอความรู้จากนักปราชญ์ทางภาษาไทยและบาลีท่านหนึ่งของประเทศ คือนาวาเอกทองย้อย แสงสินชัย
ผ่านทางอาจารย์สุดใจ แสงสินชัย ภรรยาของท่าน
ท่านกรุณาตอบมาตามนี้ค่ะ

ข้อความตามที่ได้รับ

"วันทามิ พุทธัง ปุณณะสากะลันตัง สัตตา สะทา โหนตุ สุขี
อะเวรา กาโย ชิคัณโย สะกะโล ทุคันโธ คัจฉันติ สัพเพ มะระณัง
อะหัง จะ นะมามิ ธัมมัง สุคะเต นะเตสิตัง สัตตา สะทา โหนตุ
สุขี อะเวรา กาโย ชิคัณโย สะกะโล ทุคันโธ คัจฉันติ สัพเพ
มะระณัง อะหัง จะ นะมามิ สังฆัง มุนิลา จะสาวะกัง สัตตา
สะทา โหนตุ สุขี อะเวรา กาโย ชิคัณโย สะกะโล ทุคันโธ
คัจฉันติ สัพเพ มะระณัง อะหัง จะ"

-----------

ข้อความที่ปรับแก้แล้วพร้อมทั้งคำแปล

วันทามิ  พุทธัง  ปุณณะสาคะรันตัง
สัตตา  สะทา  โหนตุ  สุขี  อะเวรา
กาโย  ชิคุจโฉ  สะกะโล  ทุคันโธ
คัจฉันติ  สัพเพ  มะระณัง  อะหัง จะ.

ขอนมัสการพระพุทธเจ้าผู้ทรงพระมหากรุณา-
ดุจห้วงมหาสาครอันเต็มเปี่ยมพระองค์นั้น

ขอสัตว์ทั้งหลายจงมีสุข ปราศจากเวรภัยทุกเมื่อเถิด
ร่างกายทั้งสิ้นเหม็นเน่าน่าเกลียด
สัตว์ทั้งหลายล้วนไปสู่ความตายทั้งหมด
ตัวเราก็ด้วย.

วันทามิ  ธัมมัง  สุคะเตนะ  เทสิตัง
สัตตา  สะทา  โหนตุ  สุขี  อะเวรา
กาโย  ชิคุจโฉ  สะกะโล  ทุคันโธ
คัจฉันติ  สัพเพ  มะระณัง  อะหัง จะ.

ขอนมัสการพระธรรมเจ้าที่พระสุคตทรงแสดงไว้ดีแล้วนั้น

ขอสัตว์ทั้งหลายจงมีสุข ปราศจากเวรภัยทุกเมื่อเถิด
ร่างกายทั้งสิ้นเหม็นเน่าน่าเกลียด
สัตว์ทั้งหลายล้วนไปสู่ความตายทั้งหมด

วันทามิ  สังฆัง  มุนิโน  จะ  สาวะกัง

และขอนมัสการพระสงฆเจ้าผู้เป็นสาวกของพระจอมมุนีหมู่นั้น

-----

ภาษาบาลีนี้เป็นอินทรวิเชียรฉันท์ ผสมวังสัฏฐฉันท์
จึงต้องเขียนแบ่งเป็นบรรทัดตามรูปแบบของฉันท์

คำแปลมุ่งให้ได้ใจความ ไม่ได้แปลแบบคำต่อคำเคร่งครัด

รับใช้ด้วยความยินดีครับ

นาวาเอก ทองย้อย แสงสินชัย
๒๐ กรกฎาคม ๒๕๕๘

ขอให้คุณเจ้าของกระทู้ เมื่อเข้ามาอ่านแล้ว กรุณาตอบขอบคุณท่านอาจารย์นาวาเอกทองย้อน แสงสินชัยที่แปลคาถาบาลีบทนี้ให้
ท่านได้สละเวลาและแรงกายให้เป็นวิทยาทาน ที่หาได้ยากยิ่งค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ก.ค. 15, 21:12

นึกแล้ว ว่าท่านจะต้องไปหามาให้จนได้

hs1jqh
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 23:42

ขอขอบคุณมากๆ ครับ นาวาเอก ทองย้อย แสงสินชัย และขอให้ช่วยแปลบทนี้ด้วย ขอบคุณอีกครั้ง

"อัฏฐังคิโก อะริยะปะโถ ชะนานัง โมกขัปปะเวสายะ อุชู จะ
มัคโค ธัมโม อะยัง สันติกะโร ปะณีโต นิยยานิโก ตัง ปะณะมามิ
ธัมมังฯ"

"สังโฆ วิสุทโธ วะระทักขิเณยโย สันตินทริโย สัพพะมะลัปปะหีโน
คุเณหิ เนเกหิ สะมิทธิปัตโต อะนาสะโว ตัง ปะณะมามิ สังฆัง"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ก.ค. 15, 09:21

นาวาเอกทองย้อย ท่านเป็นนักปราชญ์คนหนึ่งทางด้านภาษาไทย เวลาของท่านมีค่า    งานของท่านก็มากพออยู่แล้ว
ดิฉันรบกวนท่านหนเดียว รู้สึกผิดพอแล้ว  ไม่สามารถจะไปขอได้มากกว่านี้
ขอแนะนำให้คุณไปที่วัดที่มีการสอนพระปริยัติธรรม  แล้วถามว่ามีพระรูปไหนที่เป็นมหาเปรียญ   ไปขอให้ท่านช่วยแปลคาถาบทนี้ ให้
จะง่ายกว่าค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์