เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5738 รบกวนอาจารย์ทุกท่าน วิเคราะห์ภาพเก่าภาพนี้ให้ด้วยครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 13:51

สนใจตรงชื่อร้านถ่ายรูป Nippon Photo แสดงว่าคนญี่ปุ่นเข้ามาตั้งร้านถ่ายรูปที่กรุงเทพฯ ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๕ แล้ว

ร้านถ่ายรูปชาวญี่ปุ่น บนถนนเฟื่องนคร สมัยรัชกาลที่ 5 - 6

ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 14:20

ถ้าคุณย่าทวดชื่ิอ "แต่" ก็เป็นได้ว่ารูปปริศนานี้เกี่ยวข้องกับท่านขุน

ขอเสนอว่า เป็นไปได้ไหมว่า เป็นภาพของเครือญาติทางปักษ์ใต้ของท่านขุนมัณฯ  ซึ่งท่านไปประจำอยู่ที่นั่นระยะหนึ่ง  พบญาติ  แล้วส่งรูปญาติคนนั้นมาให้ภรรยา  เพื่อจะเก็บไว้ที่บ้านกรุงเทพ
ถ้ารูปนี้ถ่ายในกรุงเทพ ก็ไม่มีเหตุผลที่ท่านจะหอบติดตัวไปสงขลาแล้วส่งไปรษณีย์มาให้ภรรยา     เว้นแต่ร้านที่ว่าเป็นร้านถ่ายรูปของญี่ปุ่นที่สงขลา  ท่านถ่ายรูปที่นั่นแล้วส่งมาให้ภรรยาก็เป็นได้ 

ลายเซ็นเป็นคนละแบบ   สงสัยว่าคนละชื่อด้วยค่ะ

อย่าหาว่าพูดเรื่องไม่เกี่ยวข้องเลยนะคะ นึกถึงโมเม้นต์ที่ แม่เกดถ่ายรูปแล้วส่งไปให้คุณนาถที่โคราช อิๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 14:22

ยิงฟันยิ้ม

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 19:37

อินทรธนูข้าราชการในยุครัชกาลที่ ๕ มีใช้อยู่ ๓ แบบ คือ
๑) แบบติดขวางที่ปลายบ่าสำหรับข้าราชการพลเรือนสังกัดกระทรวงงต่างๆ
๒) แบบสีเหลี่ยมต้นหักเป็นมุมสามเหลี่ยมปลายตัด  เหมือนอินทรธนูตำรวจในปัจจุบัน
๓) แบบสามเหลี่ยมในภาพมีใช้เฉพาะในกระทรวงวัง

จากข่อมูลที่คุณมีนกรบอกว่า คุณทวดรับราชการมหาดไทย  ถ้ามาแนวทางนี้ก็จะสามารถตรวจเช็คได้ง่าย  หากท่านจบการศึกษาจากสำนักฝึกหัดราชการฝ่ายพลเรือนของกระทรวงมหาดไทยหรือต่อมาได้รับพระราชทานชื่อใหม่ว่า โรงเรียนมหาดเล็ก แล้ว  ก็ย่อมไม่แปลกที่ท่านจะแต่งเครื่องแบบข้าราชการกระทรวงวัง  เพราะผู้ที่จบการศึกษาจากโรงเรียนมหาดเล็กเมื่อก่อนจะออกไปรับราชการในหัวเมืองจะโปรดเกล้าฯ ให้ถวายตัวเป็นมหาดเล็กสังกัดในกระทรวงวัง  จึงได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้แต่งเครื่องแบบกระทรวงวังแทนเครื่องแบบข้าราชการพลเรือน

ภาพข้างล่างเป็นภาพมหาดเล็กผู้ใหญ่ในตอนปลายรัชกาลที่ ๕  โปรดสังเกตอินทรธนูของทุกท่านเป็นรูปสามเหลี่ยม

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 19:41

สำหรับเหรียญที่อกเสื้อเบื้องซ้ายที่ท่านอาจารย์ใหญ่ถามนั้น  เนื่องจากมองไม่เห็นตัวเหรียญ  จึงพอจะเดาจากแพรแถบได้ดังนี้ เหรียญที่สองจากขวา - เหรียญจักรพรรดิมาลา  เหรียญที่สามจากขวา - เหรียญรัตนาภรณ์ จ.ป.ร. (ไม่ทราบชั้น)
มีนกร
อสุรผัด
*
ตอบ: 41

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 21:13

ขอบพระคุณอาจารย์V_Meeครับ ได้ความรู้มากๆเลยครับ น่าจะเป็นอย่างที่อาจารย์ว่าครับ ผมมีราชกิจจาที่พอค้นได้ตั้งแต่ท่านรับราชการเป็นหมื่นนราอักษร-ขุนชาญรณฤทธิ-ขุนมัณฑลานุการ รบกวนอาจารย์พิจารณาด้วยครับผม

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 23:14

หรือท่านนี้จะเป็น "ขุนนิวาศวัฒนกิจ" นายอำเภอปละท่า จังหวัดสงขลา ลายเซ็น วันเดือนปี จังหวัด ตรงหมดทุกอย่าง..... โอ้ย เศร้าเลย  ร้องไห้ ใช้วิชาค้นหาราชกิจจาของอาจารย์เพ็ญชมพูที่ได้แนะนำไว้
ได้มาดังนี้ครับ

ท่านอาจารย์มีความเห็นอย่างไรครับ หากไม่ใช่คุณปู่ทวดของผมก็ไม่เป็นไรครับได้ความรู้มากมายจากอาจารย์ทุกท่านเลย

หากท่านใดเป็นลูกหลานของท่าน"ขุนนิวาศวัฒนกิจ" สามารถพิสูจน์ว่าเป็นรูปท่านจริงๆและต้องการรูปนี้ไว้เป็นสมบัติของลูกหลาน ผมยินดีมอบให้ครับผม แจ้งมาได้ครับ 092-6353998 กรภัทรครับ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 23:39

ใกล้เคียงมากๆครับ......

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ก.ค. 15, 05:57

๒๔๑๔ บูรณภวังค์ Pu^rnabhavangaรองอำมาตย์โท หลวงนิวาศวัฒนกิจ (ครวญ)  นายอำเภอร่อนพิบูลย์  เมืองนครศรีธรรมราช  ทวดชื่อเพ็ง  ปู่ชื่อพ่วง

ถ้าเป็นท่านขุนนิวาศ หรือหลวงนิวาศวัฒนกิจ จริงก็หาลูกหลานไม่ยากแล้ว ข้อมูลท่านในกูเกิ้ลมีเยอะเลย มีทั้งชื่อถนน เป็นนายอำเภอมาแล้วหลายที่

อาจารย์เทาชมพูบอกชื่อได้ใกล้เคียงมาก

ตอนนี้เปลี่ยนภารกิจจากตามหารูปคุณปู่ทวดผม เป็นส่งคืนมรดกรูปภาพให้ลูกหลานท่านขุนนิวาศ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ก.ค. 15, 08:01

ดูเหมือนว่า ลักษณะการเขียนคำว่า ขุนนิวาศ จะวาดสายลายเส้นได้คล่องมือกว่ามากๆ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 ก.ค. 15, 22:58

ยิ้ม ใช่ครับอาจารย์ ผมลองเซ็นดูอยู่หลายรอบ คล่องมือกว่ามากครับ ผมส่งข้อความทางเฟสบุ๊คหาลูกหลานท่านขุนนิวาศแล้วครับคงจะติดต่อกลับมาเร็วๆนี้ครับ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 ส.ค. 15, 07:05

เป็นท่านขุนนิวาศจริงๆด้วยครับ  ผมไปพบมาอีกรูปเหมือนกับที่ผมมี ด้านหลังเขียนชื่อท่านชัดเจนเลยครับ รอลูกหลานท่านมารับรูปนะครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์