เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5723 รบกวนอาจารย์ทุกท่าน วิเคราะห์ภาพเก่าภาพนี้ให้ด้วยครับ
มีนกร
อสุรผัด
*
ตอบ: 41

เมื่อ 16 ก.ค. 15, 19:44

มีข้อสงสัยหลายเรื่องครับ รบกวนอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ
  1.จากเครื่องแบบของท่าน เป็นเครื่องแบบของหน่วยงานใดกระทรวงใดครับ อินทนูเป็นเครื่องหมายอะไรครับ
  2.ลายเซ็นของท่านอ่านว่าอะไรได้บ้างครับ
  3.ด้านหลังภาพ คำว่า"แต่" จะเป็นการกล่าวถึงวันที่(ตั้งแต่16/7/129) หรือน่าจะเป็นชื่อคนครับ(คนที่รับภาพแล้วเซ็นชื่อแสดงความเป็นเจ้าของและวันที่ได้รับไว้)
  4.เป็นความบังเอิญที่วันที่ในภาพ16/7/129 ตรงกับวันที่ที่ตั้งกระทู้นี้ หรือเป็นเรื่องเหลือเชื่อครับ(พึ่งได้รูปมาวันนี้ครับ)
        ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านสำหรับความคิดเห็นครับผม
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 19:52

ขยายลายเซ็นให้ชัดขึ้นครับ
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 20:45

ขุน... อะไรสักอย่าง

รออาจารย์ท่านอื่นค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 20:48

ขุนนิเทศ?
ส่งไม้ต่อกูรูท่านอื่นๆค่ะ

ภาพนี้ลงวันที่ 16  เดือนกรกฏาคม  รัตนโกสินทร์ศก 129   (พ.ศ. 2453)  เป็นปีสุดท้ายในรัชกาลที่ 5 
มีคำเขียนไว้ตอนล่างสุดของภาพ ว่า  "อยู่ สงขลา"

ท่านผู้นี้เห็นทีจะเป็นข้าราชการทางภาคใต้  ประจำอยู่สงขลา
ไม่ทราบว่าคุณหมอ CVT  เคยผ่านสายตามาบ้างหรือไม่คะ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 22:35

ขุนนิเทศ?
ส่งไม้ต่อกูรูท่านอื่นๆค่ะ

ภาพนี้ลงวันที่ 16  เดือนกรกฏาคม  รัตนโกสินทร์ศก 129   (พ.ศ. 2453)  เป็นปีสุดท้ายในรัชกาลที่ 5 
มีคำเขียนไว้ตอนล่างสุดของภาพ ว่า  "อยู่ สงขลา"

ท่านผู้นี้เห็นทีจะเป็นข้าราชการทางภาคใต้  ประจำอยู่สงขลา
ไม่ทราบว่าคุณหมอ CVT  เคยผ่านสายตามาบ้างหรือไม่คะ

ผมไม่เคยเจอภาพนี้ครับอาจารย์
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 09:07

จากคำถามข้างต้น

1.จากเครื่องแบบของท่าน เป็นเครื่องแบบของหน่วยงานใดกระทรวงใดครับ อินทนูเป็นเครื่องหมายอะไรครับ
อินทรธนูรูปสามเหลี่ยมนี้มีใช้เฉพาะในกระทรวงวังต่อเนื่องมาจนถึงต้นรัชกาลที่ ๖ (เพียงวันที่ ๑ มกราคม ร.ศ. ๑๒๙)
อินทรธนูข้าราชการพลเรือนทั่วไป  เป็นรูปสี่เหลี่ยมตัดมุมใช้ติดขวางที่ปลายบ่า

2.ลายเซ็นของท่านอ่านว่าอะไรได้บ้างครับ
อ่านไม่ออกครับ

3.ด้านหลังภาพ คำว่า"แต่" จะเป็นการกล่าวถึงวันที่(ตั้งแต่16/7/129) หรือน่าจะเป็นชื่อคนครับ(คนที่รับภาพแล้วเซ็นชื่อแสดงความเป็นเจ้าของและวันที่ได้รับไว้)
แต่วันที่ ตั้งแต่16/7/129  หมายความว่า ตั้งแต่วันที่ 16/7/129  ซึ่งตรงกับวันที่  ๑๖  ตุลาคม  พ.ศ. ๒๔๕๓  การนับเดือนในสมัยนั้นมีประกาศในรัชกาลที่ ๕ ให้เริ่มนับเดือนเมษายนเป็นเดือนที่ ๑  และเดือนมีนาคมเป็นเดือนที่ ๑๒

4.เป็นความบังเอิญที่วันที่ในภาพ16/7/129 ตรงกับวันที่ที่ตั้งกระทู้นี้ หรือเป็นเรื่องเหลือเชื่อครับ(พึ่งได้รูปมาวันนี้ครับ)
เป็นคนละวันดังได้แสดงไว้ในข้อที่ ๓.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 09:10

จากคำวิเคราะห์ของคุณ V_Mee พอสรุปได้ว่า
1 ข้าราชการท่านนี้สังกัดกระทรวงวัง
2 อาจมีชื่อตัวว่า "แต่"

เหรียญตราที่ท่านประดับ คุณ V_Mee พอมองออกไหมคะว่าเป็นเหรียญอะไรบ้าง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 09:23

สนใจตรงชื่อร้านถ่ายรูป Nippon Photo แสดงว่าคนญี่ปุ่นเข้ามาตั้งร้านถ่ายรูปที่กรุงเทพฯ ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ ๕ แล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 10:54

ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านครับผม

ภาพนี้เกิดจากภารกิจตามหาภาพของบรรพบุรุษของครอบครัวผมครับ คือ "ขุนมัณฑลานุการ(ชม)" หรือขุนมัณฯ ที่คนอ.อาจสามารถ,อ.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ด เรียกท่านแบบย่อๆ ซึ่งเคยได้ตั้งกระทู้ถามในเรือนไทยไปครั้งนึงแล้ว ภาพได้จากนักสะสมท่านนึงมาเมื่อวานนี้เอง ซึ่งจากความเห็นส่วนตัว ว่าน่าจะเป็นคุณปู่ทวดของเรา จึงตั้งกระทู้ให้อาจารย์ทุกท่านวิเคราะห์ดูก่อนว่าจะมีความเป็นไปได้หรือไม่ครับ หรืออาจจะเป็นท่านขุนท่านอื่นที่อาจารย์รู้จัก
       โดยจากความคิดของผม มีความเห็นดังนี้ครับ
     1. ลายเซ็นต์ เป็นสิ่งแรกที่คิดว่าใช่ครับ ผมลองตีบรรทัดแยกพยัญชนะและสระเป็นตัวๆได้ดังนี้ครับ ซึ่งไม้หันอากาศ เป้นการใช้การตวัดเพราะเป็นการเซ็นแทนการเขียนตามปกติ แต่อยู่ในตำแหน่งสูงกว่าพยัญชนะตัวอื่นๆชัดเจน

2. ที่เป็นการเซ็นชื่อย่อเพราะส่งให้กับภรรยาของท่าน คือคุณย่าทวด"แต่" ซึ่งคนในครอบครัวเราเรียกท่านว่า"ขุนมัณฯ" จึงไม่ได้เซ็นแบบเป็นทางการ

3. ด้านหลังภาพ ลายมื่อที่เขียนด้านบน และล่างเป็นคนละลายมือกัน
อาจเป็นได้ว่า คุณปู่ทวดท่านได้เดินทางไปจ.สงขลา ไปราชการหรือไปเยี่ยมญาติ(คุณยายเล่าให้คุณแม่ผมฟังว่าบรรพบุรุษของคุณปู่ทวดเป็นคนปักษ์ใต้) แล้วอยากส่งรูปหรือเขียนจดหมายส่งมาให้ทางร้อยเอ็ดเพื่อบอกว่า "อยู่สงขลา" โดยลงปีไว้ด้วย ร.ศ.129 (ไปรษณีย์ที่ร้อยเอ็ดจัดตั้งตั้งแต่ ร.ศ.111)
          พอคุณย่าทวดได้รับไปรษณีย์ ก็ได้ลงชื่อแสดงความเป็นเจ้าของพร้อมเขียนวันที่รับ  "แต่ 16/7/129" เพื่อเป็นหลักฐาน
          ซึ่งคำว่า "แต่" ไม่น่าจะใช่ความหมายว่า "ตั้งแต่" เพราะดูจากในบันทึกหรือราชกิจจาในปีร.ศ.129 ก็จะใช้เป็นวันที่เลย "แต่"น่าจะเป็นคำโบราณกว่ายุคนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 11:10

เอาลายเซ็นจาก กระทู้เก่าของคุณมีนกร มาเปรียบเทียบ ดูจะต่างกันมาก

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 11:16

4.หน้าตาท่านคล้ายคนในครอบครัวเรา โดยเฉพาะคุณตาขุนเชี่ยวประศาสน์ ลูกชายของท่านที่เรามีรูปอยู่แล้วที่บ้าน

5. รูปอาจจะไม่ได้ถ่ายในปีร.ศ.129 ก็ได้ เพราะดูแล้วเป็นรูปที่ถ่ายตอนหนุ่มน่าจะอายุประมาณ30-40ปี อาจจะเก็บไว้นานแล้ว เพราะในปีร.ศ.129ท่านน่าจะอายุห้าสิบกว่า

6. รูปนี้ถ่ายที่กรุงเทพแน่นอน ดูจากชื่อร้าน ลืมบอกไปครับ พื้นเพท่านเป็นคนกรุงเทพ ย่านสะพานควาย แล้วย้ายไปรับตำแหน่งที่โคราชปีร.ศ.111 ก่อนที่จะย้ายไปร้อยเอ็ด

7. ตอนอยู่โคราชท่านสังกัดกระทรวงมหาดไทแต่ก่อนหน้าในไม่ทราบครับ อินทรธนูไม่แน่ใจว่าเป็นสามเหลี่ยม หรือเป็นอินทรธนูแบบอ่อน สี่เหลี่ยมแล้วบิดตัว ทำให้ดูเป็นสามเหลี่ยมครับ

ขอขอบพระคุณข้อมูลดีๆจากท่านอาจารย์ทุกท่านครับ ข้อมูลจากความคิดเห็นของผมอาจจะเป็นข้อมูลที่คลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงก็ได้ แต่มีหลายๆสิ่งก็มีความเป็นไปได้ หากมีอะไรบกพล่องรบกวนอาจารย์แนะนำด้วยครับ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 11:21

ขอบพระคุณอาจารย์เพ็ญชมพูครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าลายเซ็น ค่อนข้างต่างกันมาก ซึ่งลายเซ็นแรกปี 2453หรือเก่ากว่านั้น กับ ลายเซ็นหลัง แบบเต็ม ปี2472 ห่างกันประมาณ20ปี อาจจะมีการเปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ รบกวนอาจารย์วิเคราะห์ทีครับ
มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 11:28

มีอีกวิธีนึงครับ ผมกำลังจะไปอัดรูปแล้วส่งไปให้คุณตาเพื่อนบ้านที่ร้อยเอ็ดอายุ90กว่าปี ให้ช่วยดู เพราะทันตอนท่านยังมีชีวิตอยู่ แกบอกว่าพอจำได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 11:52

ถ้าคุณย่าทวดชื่ิอ "แต่" ก็เป็นได้ว่ารูปปริศนานี้เกี่ยวข้องกับท่านขุน

ขอเสนอว่า เป็นไปได้ไหมว่า เป็นภาพของเครือญาติทางปักษ์ใต้ของท่านขุนมัณฯ  ซึ่งท่านไปประจำอยู่ที่นั่นระยะหนึ่ง  พบญาติ  แล้วส่งรูปญาติคนนั้นมาให้ภรรยา  เพื่อจะเก็บไว้ที่บ้านกรุงเทพ
ถ้ารูปนี้ถ่ายในกรุงเทพ ก็ไม่มีเหตุผลที่ท่านจะหอบติดตัวไปสงขลาแล้วส่งไปรษณีย์มาให้ภรรยา     เว้นแต่ร้านที่ว่าเป็นร้านถ่ายรูปของญี่ปุ่นที่สงขลา  ท่านถ่ายรูปที่นั่นแล้วส่งมาให้ภรรยาก็เป็นได้ 

ลายเซ็นเป็นคนละแบบ   สงสัยว่าคนละชื่อด้วยค่ะ

มีนกร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ก.ค. 15, 12:06

ขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพุครับ ปลายชีวิตท่านส่วนใหญ่อยู่ร้อยเอ็ด และมาเสียที่อุบลครับ ญาติคุณปู่ทวดที่อยู่ที่สะพานควายเคยส่งจดหมายมาบอกเมื่อหลายสิบปีก่อนให้คุณยายมารับมรดกที่่ดินที่สะพานควาย แต่คุณยายบอกไม่รู้จะมายังไงต้องดูลูกหลายคนเดินทางก็ลำบาก เลยบอกให้ญาติทางสะพานควายแบ่งกันเถอะ ...ผมฟังแล้วก็เสียดาย ตอนนี้ก็ไม่รู้ญาติทางนั้นอยู่ไหนกันบ้าง...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์