เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 35
  พิมพ์  
อ่าน: 56762 ฉากประทับใจในหนังเก่า (2)
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 15:32

ปู่สร้างสถิติกับแฟรนไชส์หนังเรื่องนี้ ด้วยการเป็นบอนด์ที่มีอายุมากที่สุด - รับบทบอนด์
ตอนแรก Live and Let Die (1973) ด้วยวัย  45 ปี และรับบทนี้สิริรวม 7 ตอนๆ ปิดท้ายนั้นปู่ก็
อยู่ในวัยใกล้เกษียณแล้ว (57 ปี กับ  A View to a Kill - 1985)
              ปู่จึงเป็นนักแสดงที่รับบทบอนด์มากตอนที่สุด (ปู่ฌอน เป็นบอนด์ 6 ตอน,ไม่นับบอนด์
นอกแฟรนไชส์ 1 ตอน - Never Say Never Again)
              ตอนเกษียณจากบทบอนด์, ปู่ออกตัวว่ารู้สึกขัดเขินที่ต้องแสดงเลิฟซีนกับนักแสดงสาวคราวลูก

ปู่จะมีปัญหากับฉากยิงปืนเพราะเคยมีประสบการณ์ผวาครั้งตอนเป็นเด็กวัย 14 ขวบเกิดอุบัติเหตุ
ถูกปืนลมของพี่ชายยิงเข้าที่ขาจนมีปัญหาโฟเบีย - hoplophobia (fear of firearms) และ
              ถึงแม้ว่าปู่จะขับเรือเร็วในหนังด้วยตัวเองทุกตอนแต่ถึงบทวิ่งกลับต้องใช้ตัวแสดงแทนเพราะปู่รู้สึก
ว่าตัวเองไม่ถนัดวิ่ง,ดูท่าจะเก้งก้าง
(deviantart)

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 16:26

ปู่มาเมืองไทยด้วยเพื่อถ่ายทำบอนด์ตอน The Man with the Golden Gun(1974)
หนึ่งในโลเคชั่นที่ใช้ถ่ายทำแล้วกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวชื่อดังจนผู้คนหลั่งไหลกันมามากเกินคือที่นี่
(lifebetweenframes.blogspot)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 16:35

ปู่ขับเรือเอง(แต่ตอนวิ่งใช้นักแสดงแทน)

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 16:40

ที่เมืองโบราณกับนักแสดงสมทบแฝดสาว(ที่ไม่ได้เห็นผลงานนานมากแล้ว)

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 16:48

ฉากรถข้ามสะพานขาดในตำนานจากบอนด์ตอนนี้
(telegraph.co.uk)

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 17:08

และ คลิป(ดัดแปลง) จากฉากนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 17:47

อ้างจาก facebook ของคุณวินทร์ เลียววาริณ

แฟนหนัง เจมส์ บอนด์ คนหนึ่งชื่อ Marc Hayes เขียนถึง รอเจอร์ มัวร์ ในเฟซบุ๊คของเขา อ่านแล้วรู้สึกดี จึงขออนุญาตถอดความมาให้อ่านกัน (ไม่ได้แปลตรงเป๊ะทุกคำ เพราะเวลาน้อย)

…………….

เมื่อผมอายุเจ็ดขวบในราวปี 1983 ผมกับปู่ของผมอยู่ที่สนามบินนีซ และเห็น รอเจอร์ มัวร์ นั่งที่เกทขาออก เขากำลังอ่านหนังสือพิมพ์ ผมบอกปู่ว่าผมเพิ่งเห็น เจมส์ บอนด์ และอยากไปขอลายเซ็น ปู่ของผมไม่รู้หรอกว่า เจมส์ บอนด์ เป็นใคร แต่เราก็เดินไปหาเขา ปู่บอกเขาว่า "หลานผมบอกว่าคุณดังมาก ช่วยเซ็นชื่อให้เขาหน่อยซีครับ"

รอเจอร์ มัวร์ ถามชื่อผม แล้วเซ็นชื่อที่หลังตั๋วเครื่องบินของผม ผมรู้สึกเต็มตื้น แต่เมื่อเรากลับมายังที่นั่งของเรา ผมมองเห็นลายเซ็น หัวใจผมหล่นวูบ มันไม่ใช่ 'เจมส์ บอนด์' แต่เป็น รอเจอร์ มัวร์ ผมไม่รู้จริงๆ ว่าใครคือ รอเจอร์ มัวร์ ผมบอกปู่ว่าเขาเซ็นชื่อผิด เขาใส่ชื่อใครก็ไม่รู้ ดังนั้นปู่จึงเดินกลับไปหาเขาขณะที่ผมนั่งอยู่ที่เดิม ปู่บอกเขาว่า "คุณเซ็นชื่อผิดแน่ะ หลานผมบอกว่าคุณชื่อ เจมส์ บอนด์ ต่างหาก"

รอเจอร์ มัวร์ กวักมือเรียกผมไปหา เขาเอนตัวเข้ามา เลิกคิ้วข้างหนึ่ง กระซิบกับผมว่า "ผมต้องเซ็นชื่อเป็น รอเจอร์ มัวร์ ไม่งั้นโบลเฟลด์ (ตัวร้ายในเรื่อง เจมส์ บอนด์ - วินทร์) จะรู้ว่าผมอยู่ที่นี่" เขาบอกให้ผมอย่าบอกใครว่าผมเห็น เจมส์ บอนด์ และเขาขอบคุณที่ผมช่วยเก็บความลับนี้ ผมกลับไปที่นั่งเดิม รู้สึกลิงโลด ผมกำลังทำงานกับ เจมส์ บอนด์ อยู่ในตอนนี้

หลายปีต่อมา ผมทำงานเป็นคนเขียนบทงานขององค์การยูนิเซฟ รอเจอร์ มัวร์ เป็นทูตสันติภาพ เมื่อมีโอกาส ผมเล่าเรื่องที่ผมพบเขาที่สนามบินนีซให้เขาฟัง เขาดีใจที่ได้ยิน หัวเราะ บอกว่า "ผมจำไม่ได้แล้ว แต่ผมดีใจที่คุณได้พบกับ เจมส์ บอนด์"

หลังจากการถ่ายทำเสร็จสิ้น เขาเดินผ่านผมไปที่รถ เขาหยุด เลิกคิ้วข้างหนึ่ง กระซิบกับผมว่า "แน่นอน ผมจำได้ว่าเราพบกันที่นีซ แต่ผมไม่สามารถบอกอะไรคุณตอนที่เราถ่ายทำอยู่ เพราะช่างภาพพวกนั้นอาจมีใครทำงานให้โบลเฟลด์ก็ได้"

…………….

Rest in peace. รอเจอร์ มัวร์ - เจมส์ บอนด์ ของเรา!

วินทร์ เลียววาริณ
เฟซบุ๊ค https://www.facebook.com/winlyovarin/
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 18:58

ปี 1976  ปู่โรเจอร์เล่นหนังที่ผลิตสำหรับฉายทางทีวี  ชื่อ Sherlock Holmes in New York  หมอวัตสันก็คนหน้าคุ้น Patrick MacNee  หรือจอห์น สตีด จาก The Avengers

บัดนี้ทั้งสองก็ได้ไปเล่นภาคต่อบนสวรรค์แล้ว   แม็คนีล่วงหน้าไปก่อนตั้งแต่ปี 2015
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 26 พ.ค. 17, 20:44

เรื่องเล่าของคุณวินทร์ น่าประทับใจมากครับ เจมส์ บอนด์มีอารมณ์ขันยังงี้นี่เองสาวๆเลยหลง
ผมก็โตมาในยุคของ โรเจอร์ มัวร์. เขาเป็นเจมส์ บอนด์ในดวงใจเลยล่ะครับ
SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 30 พ.ค. 17, 09:58

ถัดจาก Summer of '42 มาอีกสิบกว่าปี มีหนังเล่าเรื่องราวรักคราวคิมหันต์วันวาน
เมื่อนานมากกว่าส่งมาจากฟากฝั่งอังกฤษ     

A Summer Story หนังปี 1988 ออกฉายอย่างไม่แพร่หลายไม่เป็นที่รู้จักกันนัก
หากแต่ใครที่ได้ดูต่างชื่นชมหนังเล็กๆ เรื่องนี้ที่เล่าเรื่องรักเล็กๆ แต่สร้างความประทับใจได้ใหญ่นัก
               บทหนังดัดแปลงจากเรื่องสั้น The Apple Tree ผลงานของนักเขียนรางวัลโนเบล
ชาวอังกฤษ John Galsworthy

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 30 พ.ค. 17, 10:02

หนังเปิดเรื่องเล่าโดยตัวดำเนินเรื่อง - หนุ่มใหญ่กลับมาเยือนชนบทอังกฤษที่เขาเคย
มาเยือนครั้งยังเป็นหนุ่มน้อยเมื่อหน้าร้อนก่อนนั้นปี 1904
               ภรรยาของเขาแยกไปมองหาทิวทัศน์เพื่อวาดรูป ส่วนตัวเขาออกเดินสำรวจพื้นที่แห่ง
ความหลัง จนกระทั่งมาถึงประตูไม้บานนี้ที่เป็นสาเหตุแห่งอุบัติเหตุนำพาให้เขามีความรักความหลัง
ฝังฝากไว้ที่นี่

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 30 พ.ค. 17, 10:03

จากนั้นภาพความทรงจำเรื่องราวย้อนอดีตไปเมื่อหน้าร้อนปีนั้น(1904) ก็ค่อยๆ ย้อนกลับ
คืนมาจากห้วงมโน
              สองหนุ่มน้อยจากลอนดอนออกท่องชนบทอังกฤษแถบ Devon ตอนใต้ของเกาะอังกฤษ
ช่วงวันหยุดหน้าร้อน

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 30 พ.ค. 17, 10:05

Frank Ashton หนุ่มน้อยหน้าตาดีผมสีทองกระโดดข้ามประตูไม้แล้วลงเท้าผิดท่าจน
ได้รับบาดเจ็บจากข้อเท้าพลิก

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 30 พ.ค. 17, 10:09

เพื่อนของเขาขอให้หญิงสาวชนบทที่ผ่านมาพาเขาไปหาที่พักรักษาตัวชั่วคราว

Megan David สาวชาวไร่ หอบกำข้าวสาลีในอ้อมกอด งามชื่นตาชื่นใจ สวยใสบริสุทธิ์

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 31 พ.ค. 17, 09:52

เธอพาแฟรงค์และเพื่อนไปพักอาศัยยังฟาร์มของป้าที่เธอผู้ซึ่งเป็นกำพร้า(แม่ตาย,พ่อเป็น
ใครไม่รู้) พึ่งพิงอาศัยอยู่

หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 35
  พิมพ์