เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 17852 สอบถามเรื่อง เครื่องทรงม้าไทย ครับ
kuprentra
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 23 ก.ค. 15, 18:41

ขอโทษด้วยครับที่หายไปนานเลย พอดียุ่งๆนิดหน่อยครับ

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยหารูปภาพให้ผมนะครับ
และขอบคุณคุณเพ็ญชมพูด้วยครับ ที่จัดเรียงข้อความให้ อ่านง่ายขึ้นเยอะเลย
พอดีผม จัดรูปภาพไม่เป็นน่ะครับ ขออภัยด้วยจริงๆ แห่ๆ

หลังจากได้ตำราม้าของเก่า ตำราม้าคำโคลงมาเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว ก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน ว่าวิชาม้าของไทยโบราณมีมาเนิ่นนานแล้ว

ตำราม้าของเก่าและตำราม้าคำโคลง เป็นหนังสือที่น่าสนใจ หากคุณ kupretra จะกรุณาถ่ายทอดเป็นกระทู้ในเรือนไทยนี้ ก็น่าจะมีประโยชน์มาก 

ขอบพระคุณ คุณ kupretra สำหรับคำตอบทั้งหมด  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ผมไม่แน่ใจอ่าครับคุณเพ็ญชมพู ว่าจะถ่ายทอดออกมาอย่างไร
ถอดและแปลความออกมาเลยหรือว่าอย่างไรหรือครับ
พอดีว่า เนื้อหาในเล่ม มีส่วนที่เป็นโคลงกลอนไว้ด้วย
(ที่ถามไม่ใช่อะไรครับ พอดีผมไม่ค่อยได้โพสกระทู้แบบเผยแพร่ความรู้เท่าไหร่ เลยไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดีครับ แหะๆๆ)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 23 ก.ค. 15, 20:45

ที่น่าสนใจอันดับแรกคือตำราลักษณะม้า พิมพ์ข้อความ โคลงกลอน และลงรูปประกอบ หากคุณ kuprentra ถอดและแปลความด้วยก็จะดี  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์