เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 17917 สอบถามเรื่อง เครื่องทรงม้าไทย ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ก.ค. 15, 10:52

ภาพนี้จากเรือนไทยนี้เอง

วัดใหม่เทพนิมิตรมีครับตอนออกมหาภิเนษกรมณ์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 08:40

ขอร่วมวงด้วยเครื่องทรงหุ่นกระบอกม้า ของวังหน้า กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ  ทำได้งดงามมากค่ะ
ม้าต้นของเจ้านาย ตกแต่งอลังการ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 08:42

ม้าทรง อีกรูปหนึ่ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 08:45

ภาพฝีมือจักรพันธุ์ โปษยกฤต   แสดงให้เห็นครบชุดทั้งม้าและเจ้านายที่ทรงม้า
ม้าและเครื่องทรงขนาดนี้ ไม่ใช่ม้าระดับพื้นๆ หรือระดับเสนา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 08:49

ระดับตัวเอก ไม่ว่าฝ่ายพระเอกหรือผู้ร้าย  ม้าทรงตกแต่งอลังการ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 08:50

ถ้าระดับเสนาบดี ก็ลดหย่อนลงมาหน่อย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 08:51

ระดับเสนาเหมือนกันค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 10:53

ม้าเอยม้าเทศ                  สูงสามศอกเศษสีเขียว
พ่วงพีฝีเท้ารัดเรียว                  เคยขับเคี่ยวเลี้ยวไล่มฤคา
เยื้องอกยกย่องคล่องคล้อย          สะบัดย่างใหญ่น้อยเริงร่า
หกหันปั่นป่วนกิริยา                  เผ่นโผนโจนมากลางพล
ผูกเครื่องกุดั่นดาวมรกต          เขียวสดสีจับกับสีขน
สองหูพู่ห้อยจงกล                  เบาะบนหลังอานตระการตา

ม้าพี่เลี้ยงเคียงข้างม้าที่นั่ง          คับคั่งม้าทหารแห่หน้า
ม้ากิดาหยันแซงแข่งมา          รีบเร่งอาชาคลาไคล

จาก พระราชนิพนธ์ อิเหนา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 10:54

อีกตอนหนึ่ง บรรยายถึงเครื่องทรงม้าเช่นกันค่ะ

ม้าเอยม้าที่นั่ง                     พ่วงพีมีกำลังไม่ย่อหย่อน
ย่องย่ำทำพยศบทจร                     ปากอ่อนหันหกยกสองเท้า
ผูกเครื่องหมอนปักหักทองขวาง    ซองหางบังเหียนหูพู่ขาว
ตาบหน้าใบโพธิ์ห้อยพร้อยพราว    ประดับดาวสุวรรณกุดั่นดวง

ม้าพี่เลี้ยงเคียงข้างซ้ายขวา            ไว้หน้าขับขี่เป็นทีท่วง
ม้าแห่หน้าหลังทั้งปวง             ดังดาวล้อมดวงจันทรา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 12:48

แต่เมื่อมาดูที่ม้าศึกแต่ละตัว บ้างใช้อานอังกฤษ บ้างก็ใช้อานตะวันตก

คุณ kupretra คงมีความรู้เกี่ยวกับอานม้าชนิดต่าง ๆ บ้าง อยากให้กรุณาอธิบายว่า "อานอังกฤษ" ว่ามีลักษณะเฉพาะอย่างไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 15:59

English saddle
รอคุณกุเพนทรา มาอธิบายอีกทีค่ะ

puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 ก.ค. 15, 20:57

นำมาฝาก ม้าแห่นาคที่อยุธยาครับ
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 13 ก.ค. 15, 21:17

ม้าแห่นาค

kuprentra
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 14 ก.ค. 15, 20:26

ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ ที่ช่วยหาข้อมูลมา
และขอโทษทุกท่านด้วยครับที่มาตอบช้า พอดีผมติดงานนิดหน่อยน่ะครับ

อธิบายคุณเพ็ญชมพูนะครับ
ตามความรู้ที่ผมมี อานแต่ละสไตล์ สามารถแยกออกจากกันได้โดยโครงอานด้านในเป็นหลักครับ
เพราะโครงของอาน จะเป็นตัวกำหนดรูปทรงของอาน ทำให้อานแต่ละชนิด มีส่วนประกอบที่แตกต่างกันไป

รูปนี้จะเปรียบเทียบตัวโครงอานอังกฤษ กับ อานตะวันตกนะครับ

(อานอังกฤษ)
อานอังกฤษ มีลักษณะเด่นคือมีลักษณะค่อนข้างโค้ง แบน มีส่วน panel ซึ่งลักษณะคล้ายๆหมอนอยู่ใต้อาน ช่วยรองรับให้ม้าไม่เจ็บหลัง
และมีบริเวณ knee pad ช่วยกันอานบาดขาผู้ขี่

(อานตะวันตก)
อานตะวันตก ออกแบบมาเพื่อใช้ในงานปศุสัตว์ หรือการขี่เพื่อเดินทางไกลในทวีปอเมริกา จะทำให้ผู้ขี่นั่งสบาย
และมีส่วนประกอบสำหรับผูก มัด ลากจูง ต่างๆที่อานมากมาย ไม่มี panel เน้นการปูหลังด้วยผ้าปูหลัง ผ้ารองอาน (แต่เดิมใช้ผ้าห่ม เมื่อผู้ขี่จะนอนพัก ก็สามารถนำผ้านั้นมาใช้ห่มกันหนาวได้)
ไม่มี knee pad เพราะส่วนมากจะใส่แชปส์เพื่อกันอานบาดขาแทน ระยะหลังที่มีกางเกงยีนส์ก็นินมใส่ยีนส์

ในรูปด้านล่างนี้จะเป็นลักษณะภายนอกที่เห็นได้ชัดเลยนะครับ

คืออานของแต่ละชาติ จะมีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันไปครับ อย่างของจีน ญี่ปุ่น ก็จะแตกต่างกันหมด
เมื่อดูในหนังตำนานสมเด็จพระนเรศวรหรือหนังประวัติศาสตร์อื่นๆ จะเห็นได้ชัดเลยครับ ว่าอาน ไม่ใช่สไตล์ไทยแน่ๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 07:45

ขอความรู้เรื่องอานจีน -  อานญี่ปุ่น และอานเปอร์เซีย ได้ไหมครับ เพราะกลุ่มประเทศเหล่านี้ย่อมส่งอิทธิพลในการค้าขายของไทยมานานครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์