เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 17934 สอบถามเรื่อง เครื่องทรงม้าไทย ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 09:24

เมื่อดูในหนังตำนานสมเด็จพระนเรศวรหรือหนังประวัติศาสตร์อื่นๆ จะเห็นได้ชัดเลยครับ ว่าอาน ไม่ใช่สไตล์ไทยแน่ๆ

ขอความกรุณา คุณ kupretra ช่วยวิเคราะห์ว่าอานม้าในแต่ละภาพเป็นสไตล์ไหน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 22:08

ที่เดิม อยุธยาครับ

kuprentra
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 02:19

ตอบคุณ siamese นะครับ

อันนี้เป็นอานแบบเปอร์เซียร์นะครับ

ตัวอานเปอร์เซียร์ จะมี horn ที่เรียวยาว และค่อนข้างยกขึ้นสูง

อันนี้อานญี่ปุ่นนะครับ

ตัวอานญี่ปุ่น ที่โครงอานจะเห็นได้ชัดคือมีขายื่นลงมา 4 ขา ซึ่งจะค่อนข้างแตกต่างจากอานชาติอื่นๆ

ส่วนอันนี้เป็นอานจีนนะครับ มองเผินๆอาจจะคล้ายของญี่ปุ่น แต่ของญี่ปุ่นจะมีขายื่นลงมา 4 ขาอย่างที่บอกครับ

ตอบคุณเพ็ญชมพูนะครับ

สำหรับภาพหมายเลข 1 และ 2 ผมว่าเป็นอานตะวันตกครับ แต่ได้ตัดส่วน horn ด้านหน้าออกไป

และภาพหมายเลข 4 ผมว่าเป็นอานอังกฤษครับ จากส่วน panel และ knee pad

อย่างของคุณดิลก ก็เป็นอานอังกฤษเช่นกันครับ

ปล. โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไรมากมายนะครับ แค่ผมมีความสนใจด้านม้า ทั้งทักษะด้านการขี่ และอุปกรณ์
หลังจากได้ตำราม้าของเก่า ตำร้าม้าคำโคลงมาเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว ก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน ว่าวิชาม้าของไทยโบราณมีมาเนิ่นนานแล้ว
จึงเป็นจุดเริ่มต้นให้ผมเริ่มหาข้อมูลเกี่ยวกับด้านนี้น่ะครับ ส่วนข้อมูลต่างๆ ผมก็ลองหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตเพียงเท่านั้น
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 07:38

อ้างถึง
อย่างของคุณดิลก ก็เป็นอานอังกฤษเช่นกันครับ
เปิดภาพไม่ออกครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 08:45

อ้างถึง
เปิดภาพไม่ออกครับ

ช่วยเปิดภาพ  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 08:59

ขออนุญาตจัดเรียงภาพที่ คุณ kupretra โพสต์ใหม่ เพื่อป้องกันการสูญหาย

อานแบบเปอร์เซีย ตัวอานจะมี horn ที่เรียวยาว และค่อนข้างยกขึ้นสูง

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 09:16

อานแบบญี่ปุ่น ที่โครงอานจะเห็นได้ชัดคือมีขายื่นลงมา ๔ ขา ซึ่งจะค่อนข้างแตกต่างจากอานชาติอื่น ๆ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 09:20

อานแบบจีน คล้ายแบบญี่ปุ่นแต่ไม่มีขายื่นลงมา ๔ ขา

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 09:26

สำหรับคำถามเรื่องภาพจาก "ตำนานสมเด็จพระนเรศวร"

ภาพหมายเลข ๑ และ ๒ คุณ kupretra ว่าเป็นอานตะวันตก แต่ได้ตัดส่วน horn ด้านหน้าออกไป

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 09:41

ภาพหมายเลข ๔ คุณ kupretra ว่าเป็นอานอังกฤษ จากส่วน panel และ knee pad

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 09:46

หลังจากได้ตำราม้าของเก่า ตำราม้าคำโคลงมาเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว ก็เพิ่งจะรู้เหมือนกัน ว่าวิชาม้าของไทยโบราณมีมาเนิ่นนานแล้ว

ตำราม้าของเก่าและตำราม้าคำโคลง เป็นหนังสือที่น่าสนใจ หากคุณ kupretra จะกรุณาถ่ายทอดเป็นกระทู้ในเรือนไทยนี้ ก็น่าจะมีประโยชน์มาก  

ขอบพระคุณ คุณ kupretra สำหรับคำตอบทั้งหมด   ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 10:50

ม้ารูปสลักหินนูนต่ำที่ปราสาทหินนครวัด มีการสลักเครื่องประดับม้าบริเวณแผงคอ แต่บริเวณอ่านม้าลักษณะเหมือนปูผ้าธรรมดา

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 14:10

Horn อานม้า ของเครื่องมงคลราชบรรณาการ ที่รัชกาลที่ ๔ พระราชทานไปยังฝรั่งเศส

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 15:45

อานแบบสยาม

จาก 1cheval.com

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 16:38

จาก  culture.gouv.fr

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์