เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9528 บ้านของ "ลอออร" ในละครโทรทัศน์เรื่อง มาลัยสามชาย
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 21:37

รบกวนอาจารย์ทั้งหลายด้วยครับ ผมไม่ทราบจะตั้งกระทู้นี้ในห้องใดจริงๆ ครับ วันนี้มีผู้สอบถามผมว่า ในละครโทรทัศน์เรื่องมาลัยสามชาย ที่ฉายเมื่อ 4-5 ปีก่อนนั้น บ้านของลอออร ถ่ายทำที่ไหน เขาอุตส่าห์เปิดละครผ่านยูทูปให้ผมดู แต่ผมไม่คุ้นครับ คุ้นแต่บ้านพลาธร คือวังลดาวัลย์ และบ้านราชศักดิ์ คือบ้านขาวอยุธยาครับ ขอบพระคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 มิ.ย. 15, 09:55

จะสอบถามคุณผอูน จันทศิริ ให้นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 มิ.ย. 15, 13:30

ถามคุณผอูนแล้ว  เป็นบ้านของคุณหมอชาวกรุงเทพท่านหนึ่ง ปลูกไว้ที่สามโคก ปทุมธานี     บ้านหลังนี้ใช้เป็นฉากถ่ายทำละครหลายเรื่อง รวมละครช่อง 3 ด้วยค่ะ
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 มิ.ย. 15, 18:35

ขอบพระคุณครับอาจารย์ ส่วนตัวอยากให้มีผู้นำเรื่องนี้มาสร้างเป็นละครโทรทัศน์อีกครับ  ยิงฟันยิ้ม
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ต.ค. 15, 21:15

เรียนถามท่านอาจารย์ใหญ่ครับ วันนี้ผมดูละครมาลัยสามชายทางยูทูบ ในฉากที่ลอออรย้ายออกจากบ้านพลาธร ไปที่วังเสด็จ เมื่อเฝ้าเสด็จแล้ว เสด็จตรัสว่า "ช่วงนี้มือเท้าบวม หมอฝรั่งให้ลดเกลือ ลดซีอิ๊ว" อนุมานได้ว่าเจ้านายองค์นี้อาจทรงเป็นโรคไต ในนิยายเรื่องนี้ ตัวละคร "เสด็จ" มีแรงบันดาลใจจากพระราชธิดา รัชกาลที่ 5 หรือไม่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ต.ค. 15, 09:24

ใช่ค่ะ  แต่ไม่ได้ระบุว่าเป็นพระองค์ไหน
โรคไต เป็นโรคสาเหตุของการประชวรของเจ้านายชั้นพระเจ้าลูกยาเธอและพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ ๕ หลายพระองค์ด้วยกัน
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ต.ค. 15, 09:41

ใช่ค่ะ  แต่ไม่ได้ระบุว่าเป็นพระองค์ไหน
โรคไต เป็นโรคสาเหตุของการประชวรของเจ้านายชั้นพระเจ้าลูกยาเธอและพระเจ้าลูกเธอในรัชกาลที่ ๕ หลายพระองค์ด้วยกัน

ผมเดาว่าเป็นโรคถุงน้ำในไต (Polycystic kidney) ซึ่งเป็นโรคที่ถ่ายทอดทางพันธุกรรมครับ
การทำงานของไตจะลดลงไปเรื่อยๆ ตามการโตของถุงน้ำที่เบียดเนื้อไต สุดท้ายเลยเป็นไตวายเรื้อรัง
ถ้าเป็นปัจจุบันก็คงอายุยืนขึ้นเพราะมีการบำบัดทดแทนไตทั้งการปลูกถ่ายไต ล้างไตทางช่องท้อง ฟอกเลือดด้วยเครื่องไตเทียม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ต.ค. 15, 10:02

ท่านหญิงวุฒิเฉลิม พระธิดาในกรมหลวงสิงหวิกรมฯทรงเล่าไว้ในหนังสือลายน้ำทองประมาณว่า โรคไตเป็นโรคที่ลูกเธอในรัชกาลที่ 5 ทรงเป็นกันหลายพระองค์ทั้งเสด็จพ่อของท่านเองและรวมถึงเสด็จป้าของท่านพระองค์เจ้าประเวศวรสมัยก็สิ้นพระชนม์ด้วยโรคพระวักกะนี้ ซึ่งโรคนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับการสมรสในหมู่ญาติสนิทแบบทาลัสซีเมียในราชวงศ์ยุโรป อาจจะเป็นโรคทางพันธุกรรมที่ถ่ายทอดมาทางรัชกาลที่ 5 ซึ่งก็ทรงสวรรคตด้วยโรคพระวักกะพิการนี้ด้วยเช่นกัน อาจจะคล้ายๆกับโรคมะเร็ง หรือโรคเบาหวาน ที่คนในครอบครัวเป็น รุ่นลูก รุ่นหลานก็มีสิทธิจะเป็นได้มากกว่า
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ต.ค. 15, 19:53

ขอบคุณมากครับ ขอถามเพิ่มครับท่านอาจารย์ใหญ่ หลังจากลอออร (คุณหญิงโยธาบดี) แต่งงานครั้งที่ 3 กับเจ้าดิเรกรุจ เหตุใดจึงยังถูกเรียกว่าคุณหญิงโยธาบดีครับ (เข้าใจว่าคำนำหน้าว่า คุณหญืง จะหายไปเสียอีก)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ต.ค. 15, 21:55

ตามกฎหมาย  คุณหญิงโยธาบดีไม่มีอีกแล้ว เมื่อลอออรสมรสใหม่     แต่ถ้าเธอได้รับพระราชทานเครื่องราชจุลจอมเกล้าฯฝ่ายใน เธอก็ยังมีสิทธิ์ใช้คำนำหน้าชื่อว่าคุณหญิง   แต่ถ้าไม่ได้  เป็นคุณหญิงเพราะเป็นเอกภรรยา เมื่อสมรสใหม่ คำนำหน้าชื่อก็หมดไป
อย่างไรก็ตาม  ตามความนับถือกันในสังคม    สตรีผู้เคยเป็นเอกภรรยาของพระยา  แม้ว่าสมรสใหม่กับชายที่ไม่ได้เป็นพระยา    ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงก็ยังเรียกกันว่าคุณหญิง เป็นการให้เกียรติตามที่เคยได้รับ
เพื่อนฝูงญาติโกโหติกาของคุณหญิงโยธาบดี ก็ต้องเรียกเธอว่าเป็นคุณหญิงลอออร  ณ...อะไรก็ตาม ตามนามสกุลของสามี  แต่ตามกฎหมาย  เธอก็เป็นแค่นาง หากไม่ได้รับพระราชทานเครื่องราชจุลจอมเกล้าฯ
หน้า: [1]
  พิมพ์