เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2903 ข้อสงสัยเกี่ยวกับละคร สมัยรัชกาลที่หก
Anna
องคต
ตอบ: 552

เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 19:55

ไปพบหนังสือรวบรวมบทละครพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่หก บอกรายละเอียดหมดว่าเรื่องไหน ใครเล่นเป็นตัวอะไรบ้าง อ่านแล้วก็เกิดสงสัยค่ะว่าเวลาเล่นละคร มีคนพากษ์ หรือว่าใช้เสียงจริงของตัวแสดงคะ เพราะเห็นนักแสดงบางคนเป็นทหาร แต่แสดงเป็นผู้หญิง 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 20:03

ส่งต่อคุณ V_Mee ค่ะ
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 23:55

ไปพบหนังสือรวบรวมบทละครพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่หก บอกรายละเอียดหมดว่าเรื่องไหน ใครเล่นเป็นตัวอะไรบ้าง อ่านแล้วก็เกิดสงสัยค่ะว่าเวลาเล่นละคร มีคนพากษ์ หรือว่าใช้เสียงจริงของตัวแสดงคะ เพราะเห็นนักแสดงบางคนเป็นทหาร แต่แสดงเป็นผู้หญิง 

มันจะเกี่ยวกับขนบละครชายล้วน/หญิงล้วนหรือเปล่าหนอ??? เห็นรัชกาลที่๖เล่นเป็นบทหญิงก็มีนะคะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 มิ.ย. 15, 07:22

ละครสมัยรัชกาลที่ ๖ ใช้เสียงผู้แสดงจริงครับ
ในยุคก่อนที่จะทรงมีฝ่ายใน  ตัวละครยังคงรักษาขนบเดิมที่ตัวแสดงเป็นชายล้วนหญิงล้วนอยู่ครับ
เมื่อทรงเริ่มจะมีฝ่ายในใน พ.ศ. ๒๔๖๓  จึงทรงชวนพระองค์เจ้าวัลลภาเทวีและพระญาติร่วมกันทรงละครเรื่องโพงพาง  จึงเริ่มมีละครชายจริงหญิงแท้มาตั้งแต่บัดนั้น
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 มิ.ย. 15, 21:17

ขอบพระคุณค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์