เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 19969 ว่าด้วยเรื่องเสื้อคลุมแมนจูแบบพื้นฐาน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 09:05

น่าทึ่งมากค่ะ ขอบคุณคุณNamplaeng
(ขอโทษ  ชื่อ Namplaeng ออกเสียงเป็นไทยว่าอะไรคะ)
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 15:19

namplaeng = นามแปลง ครับ  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 25 ก.ค. 15, 15:30

namplaeng = นามแปลง ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ใช่คุณแปลงนาม ในพันทิป หรือเปล่า  ฮืม
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 26 ก.ค. 15, 01:02

ลังเล
warisa
อสุรผัด
*
ตอบ: 30

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 26 ก.ค. 15, 11:08

....ขอแอบเข้ามาอ่านด้วยค่ะ...ไม่ค่อยได้ตอบเพราะไม่มีความรู้...แหะๆ อายจังแต่เข้ามาอ่านประจำค่ะ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 07 ส.ค. 15, 11:38

ขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูครับที่ช่วยโพสต์ภาพเครื่องประดับศีรษะนางในจีนสมัยราชวงศ์ชิง และความนิยมในการใช้เครื่องประดับศีรษะในแต่ละยุคสมัยอีกด้วย

ยังไงผมจะรอเก็บเกี่ยวสาระความรู้จากคุณ han_bing และจะโพสต์เป็นกำลังใจให้เรื่อยๆ เมื่อมีโอกาสครับ

-----------------------
 ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิ้ม
ีรอคุณ han_bing มาขยายความเพิ่มเติมค่ะ
prahnmongkol
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 13 ส.ค. 15, 20:19

ลงชื่อให้กำลังใจด้วยคนขอรับ  ช่วงนี้งานเยอะไม่ค่อยได้เข้ามาเลย
ศรีสรรเพชญ์
พาลี
ตอบ: 205

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 15 ส.ค. 15, 12:41

ย้อนไปค้นดูรูปสมัยสมเด็จพระนารายณ์  พระยาโกษาปานท่านสวมเสื้อเฉียงซ้ายทับขวาเหมือนชาววังราชวงศ์ชิงเลยละค่ะ คุณตั้ง
เข้าใจว่าซามูไรก็เหมือนกัน

สันนิษฐานว่าเสื้อครุยลักษณะแบบที่เป็นเสื้อป้ายของออกพระวิสุทสุนธร(ปาน)รวมถึงการเหน็บกริชที่เอวจะได้อิทธิพลมาจากมุสลิมอินโด-อิหร่านมากกว่าครับ ซึ่งปรากฏว่ามีชาวมุสลิมเข้ามามีอิทธิพลในราชสำนักกรุงศรีอยุทธญาสมัยสมเด็จพระนารายณ์มากและได้รับราชการในตำแหน่งหน้าที่สำคัญต่างๆเช่นประจำในหัวเมืองชายทะเลก่อนจะถูกแทนที่ด้วยฝรั่งเศส สมเด็จพระนารายณ์เองก็ทรงมีหลักฐานอยู่ว่าทรงโปรดการแต่งกายแบบเปอร์เซีย ทรงมีพ่อครัวและขันทีเปอร์เซียครับ

ดูลักษณะเสื้อแล้วใกล้เคียงกับเสื้อของชาวโมกุลราวศตวรรษที่ ๑๗ มากครับ ทางเปอร์เซียก็มีเสื้อลักษณะคล้ายๆกันครับ

รูปพระเจ้าชาห์ จาฮันตอนขึ้นครองราชย์กับข้าราชสำนักโมกุลครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 15 ส.ค. 15, 20:55

มันน่าจะมีความเกี่ยวโยงกันไหมคะ ระหว่างเสื้อป้ายของหลายๆประเทศในตะวันออก จีน ญี่ปุ่น ตะวันออกกลาง?
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 ส.ค. 15, 11:57

เท่าที่เคยเห็นเสื้อป้ายลักษณะจะแตกต่างกันอยู่ครับ จะมีการส่งต่ออิทธิพลขนาดไหนอันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ อาจต้องรอคุณ han_bing มาตอบครับ

เสื้อของจีนฮั่นอย่างฮั่นฝู(漢服)กับชาติที่ได้อิทธิพลจากจีนอย่างญี่ปุ่นและเกาหลีส่วนมากจะมีแขนกว้างยาวครับ หลายครั้งก็ยาวจนเกือบละพื้น

ภาพจิตรกรรมสมัยฮั่นตะวันออก

ลักษณะฮั่นฝูของชายที่เรียกว่า เซินอี(深衣) ที่ใส่ตั้งแต่ก่อนยุคราชวงศ์ซางถึงราชวงศ์หมิง

เทียบกับเสื้อของแถบอินโด-อิหร่านอย่างในยุคจักรวรรดิโมกุลหรือออตโตมานจะเป็นแขนกระบอกแนบแนื้อครับ อาจจะดูใกล้เคียงกับเสื้อของมองโกลและแมนจูมากกว่า รู้สึกว่าจักรวรรดิมองโกลเองก็เคยไปรุกรานถึงโลกอาหรับอยู่ และมองโกลก็เป็นบรรพบุรุษของจักรพรรดิโมกุล อาจจะมีการถ่ายทอดวัฒนธรรมกันไปมาก็ได้ครับ ถ้าจำไม่ผิดระหว่างมองโกลกับแมนจูก็ค่อนข้างใกล้ชิดกัน อาจได้อิทธิพลเรื่องเครื่องแต่งกายมาบ้างก็เป็นได้ครับ

ภาพเจ้าชายโมกุล ๑๘ องค์ สมัยศตวรรษที่ ๑๗ ครับ ตรงกับสมัยสมเด็จพระนารายณ์ ลักษณะเสื้อดูใกล้เคียงกับออกพระวิสุทสุนธรมากครับ

ภาพเจ้าชายสมัยราชวงศ์ซาฟาวิด จักรวรรดิเปอร์เซียสมัย ศตวรรษที่ ๑๖  สันนิษฐานกันว่านอกจากเสื้อครุยแล้ว ลอมพอกของไทยได้อิทธิพลมาจากผ้าโพกหัวแบบนี้ครับ

ภาพชาวเปอร์เซียสวมเสื้อป้าย(ด้านซ้าย) สมัยศตวรรษที่ ๑๖ ครับ
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 ส.ค. 15, 15:22

เข้ามาลงชื่อและขออยู่เงียบๆหลังห้องอีกคนนึงนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 ส.ค. 15, 16:21

คุณศรีสรรเพชญ์มีความรู้เรื่องวัฒนธรรมอิหร่านเปอร์เชียดีมาก      สนใจจะสนทนากันเรื่องขุนนางท่าขวาไหมคะ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 16 ส.ค. 15, 16:45

ผมสังเกตว่าลักษณะเสื้อสมัยราชวงศ์ชิงซึ่งมีแขนเสื้อเป็นลายขวาง อย่างภาพผีดิบที่คุณประกอบเอามาลง หรืออย่างที่พบในเครื่องแบบขันทีสมัยชิง(ไม่ทราบว่าจะมีคนอื่นแต่งแบบนี้หรือไม่) ใกล้เคียงกับแขนเสื้อของเสื้อไทยมากครับ ซึ่งมีปรากฏว่ามีการเย็บแขนเสื้อเป็นผ้าลายขวางที่เข้าใจว่าจะเป็นผ้าเข้มขาบจากอินเดียกับตัวเสื้อที่เป็นผ้าคนละชนิด หรือไม่ก็แบบที่มีในชุดโขนคือมีเสื้อสองชั้น ชั้นในจะแขนยาวลายขวาง ตรงนี้ก็ชวนคิดเหมือนกันครับว่าการต่อแขนเสื้อแบบนี้ของไทยจะได้รับอิทธิพลมาจากจีนราชวงศ์ชิงหรือเปล่าครับ

ภาพขบวนเสด็จพระนางฉือสี่ไท่โฮ่ว(ซูสีไทเฮา) นำเสด็จโดยขันทีที่ใส่เครื่องแบบมีแขนเสื้อลายขวาง คนหน้าสุดทางขวาคือมหาขันทีหลี่เหลียนอิง(李連英)ครับ

ภาพนี้จากซีรีย์เรื่องอะไรไม่ทราบ

เทียบกับรูปนี้ที่เป็นชุดไทยที่ตัดเพื่อเล่นโขนตอนนางลอย มีการต่อผ้าลายขวางที่แขนแบบเดียวกันครับ

จิตรกรรมสมัยอยุทธยาตอนปลาย วัดช่องนนทรี รูปกษัตริย์บนหลังช้างสวมเสื้อชั้นในแขนยาวลายขวาง ภาพของคุณ virian ครับ

ชุดพระเจ้าเสือจากภาพยนตร์โทรทัศน์พันท้ายนรสิงห์ของท่านมุ้ย อันนี้เป็นเสื้อสองชั้นใกล้เคียงกันครับ
ศรีสรรเพชญ์
พาลี

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 ส.ค. 15, 16:55

คุณศรีสรรเพชญ์มีความรู้เรื่องวัฒนธรรมอิหร่านเปอร์เชียดีมาก      สนใจจะสนทนากันเรื่องขุนนางท่าขวาไหมคะ

ขอบคุณมากครับอาจารย์เทาชมพู ความรู้ของผมเรื่องอิหร่านของผมมีแค่ผิวเผินเท่านั้นครับ ข้อมูลประกอบรูปภาพส่วนใหญ่ก็ได้จากการใช้ search engine ให้เป็นประโยชน์ร่วมกับข้อสันนิษฐานของตนเองครับ อาจจะยังไม่พร้อมที่จะถกความรู้ในเชิงลึกตอนนี้ แต่ถ้าอนาคตมีโอกาสผมก็ยินดีมากครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์