เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 100823 ขนมของชาวจีน ในสยาม
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 08:55

ผมเองก็เคยอ่านพบความเห็นว่า คนแต่ดั่งเดิทขาย แปะถึ่งกอ ควบไปกับอิ่วจาก้วย......

แต่ประสบการณ์เมื่อวัยเด็ก พ่อค้าหาบเร่ หรือแผงลอย เขาจะขายของควบก็แต่ของจำพวกที่มีวิธีปรุง หรือเก็บรักษาความร้อนเหมือนๆกัน

เช่น ขายของนึ่ง ก็จะขายขนมจำพวกนึ่ง เช่นขายซาลาเปา ควบกับ ขนมจีบ  หรือ ขายเต้าฮวย ก็จะควบเฉากีวย......

ส่วนตัวแล้วจึงไม่เคยเชื่อเรื่องขาย ขนมนึ่งอย่างแปะทึ่งโก ที่ต้องหาบหม้อนึ่งอุ่นร้อน แล้วขายควบกับ อิ่วจาก้วย ที่ต้องมีกระทะน้ำมันสำหรับทอด...
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 10:34

ลูกจีนใน กทม. ที่โตมาในครอบครัวที่พูดจีน อย่างย่านเยาวราชเมื่อสามสิบกว่าปีที่แล้ว เขาเรียก ขนมแป้งทอดเป็นคู่ว่า “ อิ่วจาก้วย ”
เวลาไปในตลาด คนซื้อ คนขาย เค้าก็เรียกเหมือนๆกันครับ....

สมัยนั้นเห็นจะมีแต่ชาวไทย ใน กทม. หรือตามหน้าหนังสือกระมังครับ ที่เรียก ปาท่องโก๋
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 10:42

ไม่ทราบว่าคุณNamplaeng เป็นนักภาษาศาสตร์หรือเปล่าคะ เห็นกำกับเครื่องหมายสัทศาสตร์แล้วนับถือค่ะ

ต้องขอแก้ไขข้อผิดพลาดค่ะ เพราะข้างต้นได้บอกว่า แปะ ถึง กอ มาจากคำว่า 白糖糕 ขออภัยที่ถอดเสียงผิดด้วยเข้าใจผิดว่ามาจากแต้จิ๋ว ยันผลให้...ผิดไปอย่างถนัดเลยที่เลย

白糖糕 ที่โพสต์รูปให้ดู มีลักษณะเป็นขนมนึ่ง คำว่า 糕 ฮกเกี้ยนออกเสียงว่า [台湾四县腔] gau1 go1 แต้จิ๋วว่า 潮州话:go1

白糖粿 คำว่า 粿 ฮกเกี้ยนออกเสียงว่า [台湾四县腔] go3 แต้จิ๋วว่า 潮州话:guê2 (kúe)

ด้วยความที่เข้าใจผิดมาจากแต้จิ๋วก็เลยผิด

ทำให้ข้อสันนิฐานของคุณ  Namplaeng ที่ว่า

ส่วนตัวแล้วจึงไม่เคยเชื่อเรื่องขาย ขนมนึ่งอย่างแปะทึ่งโก ที่ต้องหาบหม้อนึ่งอุ่นร้อน แล้วขายควบกับ อิ่วจาก้วย ที่ต้องมีกระทะน้ำมันสำหรับทอด...

ได้พบกับความจริงว่า จริงๆแล้ว 白糖粿 หรือ แปะทึงกอ ที่ปิ่นเข้าใจว่าเป็นขนมนึ่งในภาษาแต้จิ๋ว จริงๆแล้วเป็นขนมทอดคล้ายๆกับอิ่วจาก้วยในภาษาฮกเกี้ยน

ดังนั้น ถ้าจะพูดว่า คนไทยขายอิ่วจาก้วยคู่กับแปะทึงกอในอดีต ซึ่งเป็นขนมทอดทั้งคู่ แล้วสับสน กลายมาเป็นปาท่องโก๋ จึงเป็นไปได้ค่ะ

อีกทั้งรูปร่างของ ปาท่องโก๋ในปัจจุบัน เราสามารถเห็นได้ว่า มีแบบ แป้งสองอันประกอบกันแล้วทอด และแบบที่ แป้งเส้นเดียวพันเป็นเกลียว

อิ่วจาก้วย ที่จีน เป็นแบบแป้งสองอันประกอบกัน

ในขณะที่ แปะทึงกอ เป็นแป้งพันเกลียว

มันก็น่าคิดเหมือนกันค่ะ แปะทึงกอ เป็นลักษณะแป้งทอดชุบน้ำตาลทรายค่ะ

แนบรูป แปะทึงกอ ค่ะ

walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 13:21

เรียนถามคุณปิ่นค่ะ ดูจากภาพแล้วภาพล่างสุด  ลักษณะของขนมจะเป็นแป้งนิ่ม
คลุกน้ำตาลและงา  แต่สามภาพบนลักษณะแป้งกรอบ หมายความว่า
แปะทึงกอมีสองแบบนะคะ  กรอบ/นิ่ม  ที่เยาวราชพอมีให้ลิ้มลองบ้างมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ...
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 13:47

เรียนถามคุณปิ่นค่ะ ดูจากภาพแล้วภาพล่างสุด  ลักษณะของขนมจะเป็นแป้งนิ่ม
คลุกน้ำตาลและงา  แต่สามภาพบนลักษณะแป้งกรอบ หมายความว่า
แปะทึงกอมีสองแบบนะคะ  กรอบ/นิ่ม  ที่เยาวราชพอมีให้ลิ้มลองบ้างมั้ยคะ

บอกตามตรงว่า ไม่เคยกินขนมแปะทึงกอมาก่อนค่ะ จากภาพที่หามา เข้าใจเองว่า เป็นแป้งแบบหนานุ่มทอดแล้วคลุกน้ำตาล จึงมีคำว่า "แปะ ทึง" อันหมายถึง น้ำตาลทรายขาว อยู่ด้วย ไม่แน่ใจว่าเยาวราชมีไหม คงต้องเรียนถามคนที่เคยได้ชิมมาเล่าให้ฟังค่ะ

หากคุณวลัยสนใจดูภาพเพิ่ม สามารถค้นหาคีย์เวิร์ด "白糖粿" ในกูเกิ้ลได้เลยค่ะ
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 14:46

ในบรรดาขนมไหว้ประเภท "ก้วย/ก๊วย" ทั้งหลายของแต้จิ๋ว มีอยู่หนึ่งอย่างที่เวลาไหว้เจ้าขาดไม่ได้ นั่นก็คือ "酵粿" หรือ "ก๊า ก้วย"

"酵粿因发酵作用而松发,兴旺发达的美好追求蕴藏其中;而酵粿蒸后会凸起开裂,状似花朵,所以人们会说粿“笑开了”,是个好意头;"

ว่ากันว่า ก๊าก้วยใส่ยีสลงไปด้วย พอเวลานึ่งสุกแล้วหน้าจะฟูจนแตกออกเหมือนดอกไม้ ชาวบ้านจะเรียกก้วยที่มีหน้าแตกว่า ก้วยยิ้ม เป็นสัญญาณดี หมายถึงความมั่งคั่งนั่นเอง

ขนมนี้ขายที่เยาวราชมักจะเป็นเป็นชิ้นขนาดเท่าซาลาเปา แต่คนแต้จิ๋วส่วนใหญ่จะทำเป็นขนาดใหญ่อย่างเค้ก2-5ปอนด์ แล้วแต่ พอไหว้เจ้าเสร็จ ถ้าไม่นึ่งกินให้หมดก็จะราขึ้นแล้วต้องทิ้ง

โดยปกติก็จะนึ่งให้สุกแล้ใช้มีดหั่นเป็นแผ่นหนาแล้วแจกลูกหลานในบ้าน กินกับหมู/ไก่ที่ใช้ไหว้เจ้าเหมือนกัน โดยเอาหมู/ไก่ไปทอดกับน้ำมันเป็นลักษณะหมูเค็มหรือไก่เค็ม กินกับก๊าก้วยก็ผ่านไปอีกมื้อนึง  ครั้นกินไม่หมด คนแต้จิ๋วก็ไม่เอาไปทิ้งหรือปล่อยให้ราขึ้น แต่เขาเอาไปหั่นแผ่นแล้วนำไปผึ่งแดดจนกรอบ กลายเป็น "ก๊า ก้วย โป๊ว" 酵粿脯 ซึ่งเก็บได้นานเป็นปี สมัยนั้นยังไม่มีขนมกิน ก๊า ก้วย โป๊ว จึงกลายเป็นขนมของเด็กยุคนั้น

แต่ถ้าใครฟันไม่ดี ก็ทำให้ฟันหลุดได้ บางครั้งจึงอาจเกิดโศกนาฏกรรมของเด็กที่กำลังเปลี่ยนฟันกัด "ก๊า ก้วย โป๊ว" แล้วฟันหลุดออกมาพร้อมกับเลือด

Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 09 ก.ค. 15, 08:35

อ้างถึง
เรียนถามคุณปิ่นค่ะ ดูจากภาพแล้วภาพล่างสุด  ลักษณะของขนมจะเป็นแป้งนิ่ม
คลุกน้ำตาลและงา  แต่สามภาพบนลักษณะแป้งกรอบ หมายความว่า
แปะทึงกอมีสองแบบนะคะ  กรอบ/นิ่ม  ที่เยาวราชพอมีให้ลิ้มลองบ้างมั้ยคะ

ขออนุญาตเสริมคำตอบของน้องปิ่น (น้องใต้ร่มต้นก้ามปู) ตัวขนมแปะถึ่งกอจะเป็นแป้งหมี่ทอด ที่เวลาทอดเสร็จเค้าจะวางพักไว้รอคนซื้อ
เมื่อมีคนซื้อเขาจึงเอาลงคลุกกับน้ำตาลทราย (บางที่ก็จะเจือถั่วและงา) บางครั้งตัวขนมยังร้อนเวลาคลุกกับน้ำตาล น้ำตาลจะละลายเยิ้ม

ภาพสุดท้ายที่น้องปิ่นนำมาแสดงก็เป็นแป้งทอดเหมือนกันกครับ แต่ว่าคงจะเพราะเป็นน้ำมันใหม่ และไม่ทอดแก่ไฟ แป้งจึงดูขาวนวลกว่าภาพอื่น
พอนำตัวขนมไปคลุกกับน้ำตาล แล้วน้ำตาลละลายเยิ้มจึงดูคล้ายกับว่าเป็น แป้งนิ่มๆ

และขอตอบในฐานะเด็กเยาวราช ผมไม่เคยเห็นใครขายแปะถึ่งกอที่นี่ครับ.....
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 09 ก.ค. 15, 09:02

......ขอบคุณมากค่ะคุณNamplaeng..ชัดเจนมากแล้ว
.......คนเห็นแก่กินรู้สึกเสียดายที่ไม่ได้ลิ้มลอง..น่าทานมากๆค่ะ
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 09 ก.ค. 15, 09:57

ขอบคุณพี่ Namplaeng ที่ช่วยเสริมคำตอบให้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 08:32

กาลอจี้ ต่างยุคสมัย.....

ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 10:00

กาลอจี้ ต่างยุคสมัย.....

คล้ายกับ นึ้งก้วย (软粿) เลยค่ะ

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 10:48

กาลอจี้ ทำจากแป้งข้าวเหนียว นวดแล้วต้ม
แล้วนำไปจี่ใส่น้ำมันน้อย ๆ
เวลาซื้อคนขายดึงขึ้นมาใช้กรรไกรตัดใส่กระทง โรยหรือคลุกน้ำตาลผสมงาดำ

ในพิธีศพของแต้จิ๋ว ของไหว้มีกาลอจี้ด้วย
บางบ้านใช้แป้งข้าวเหนียวต้ม แล้วดึงเป็นชิ้นเล็กๆ คลุกน้ำตาลผสมงา ไม่จี่น้ำมัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 11:44

นึกถึงขนมถ้วยจีนขึ้นมาได้ค่ะ     ไม่รู้ว่าเป็นขนมของไทย หรือว่าของจีน

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 12:08

ตอนเด็กๆเคยกินขนมถ้วยแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่จำได้ว่าอีกอย่างอร่อยกว่าในความรู้สึก คือขนมถ้วยรูปร่างแบบนี้แต่เป็นสีขาว มีหน้าเป็นไช้โป้วสับละเอียดผัดกับหมูสับ โรยด้วยต้นหอมซอย พริกไทยป่นป่น เค็มๆหอมพริกไทยนิดๆ
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 12:50

ตอนเด็กๆเคยกินขนมถ้วยแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่จำได้ว่าอีกอย่างอร่อยกว่าในความรู้สึก คือขนมถ้วยรูปร่างแบบนี้แต่เป็นสีขาว มีหน้าเป็นไช้โป้วสับละเอียดผัดกับหมูสับ โรยด้วยต้นหอมซอย พริกไทยป่นป่น เค็มๆหอมพริกไทยนิดๆ

คือ จุ๊ยก้วย หรือเปล่าคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 14
  พิมพ์