เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์  
อ่าน: 100907 ขนมของชาวจีน ในสยาม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 12:59

คือ จุ๊ยก้วย หรือเปล่าคะ

ตัวจีนเขียนว่า 水粿 = ขนมน้ำ   

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 20:38

ตอนเด็กๆเคยกินขนมถ้วยแบบนี้เหมือนกันค่ะ แต่จำได้ว่าอีกอย่างอร่อยกว่าในความรู้สึก คือขนมถ้วยรูปร่างแบบนี้แต่เป็นสีขาว มีหน้าเป็นไช้โป้วสับละเอียดผัดกับหมูสับ โรยด้วยต้นหอมซอย พริกไทยป่นป่น เค็มๆหอมพริกไทยนิดๆ

คือ จุ๊ยก้วย หรือเปล่าคะ

ใช่ค่ะ นึกชื่อไม่ออก แต่พอมีคนพูดก็จำได้ ช่วงนี้ได้รื้อฟื้นภาษาจีนก็จากสองกระทู้ที่เกี่ยวกับจีนๆนี่แหละค่ะ ต้องขอบคุณคุณปิ่นและทุกท่านที่ให้ความรู้ด้วยค่ะ
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 20:58

จุ๊ยก้วย เป็นขนมอีกอย่างที่ปิ่นไม่เคยกิน  ยิงฟันยิ้ม แต่ได้ยินคนพูดถึงบ่อยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 10 ก.ค. 15, 21:13

จุ๊ยก้วย น่ากินมาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 08:26

อ่านรายชื่อขนมในกระทู้จนตาลาย  จำไม่ได้ว่ามีกุยช่ายรวมอยู่ด้วยหรือเปล่าค่ะ
เป็นขนมของจีนอย่างหนึ่งที่ชอบ   ไม่ทราบว่าเป็นอาหารของแต้จิ๋วหรือเปล่า ต้องถามคุณ Namplaeng

ที่ซัวเถามีกุยช่ายไหมคะ คุณปิ่น

Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 10:15

อ้างถึง
กุยช่าย...  เป็นอาหารของแต้จิ๋วหรือเปล่า

ผมยังไม่กล้าตอบครับ แต่มั่นใจว่า

ทุกวันนี้ กูไช้ก้วย เป็นของคนจ่ายเงินซื้อแน่ครับ......

ส่วนตัวผมชอบ ชนิดไส้หน่อไม้ (สด) ครับ เรียก “ สุงก้วย ”

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 10:19

...

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 10:44

รูปที่เอามาลง ชวนน้ำลายไหลอย่างยิ่งค่ะ คุณ Namplaeng
เพิ่งรู้ว่าขนมกุยช่าย ที่คนไทยเรียกกัน จีนออกเสียงว่า กูไช้ก้วย   ไปถามอาจารย์กู๊ก  ได้ชื่อมาอีกชื่อว่า "อั่งถ่อก้วย" แต่ยังงงๆว่าเป็นชนิดเดียวกันหรือคนละชนิด  
ในกระทู้นี้ บอกว่ามี 2 แบบ แบบจีบธรรมดา กับแบบใส่พิมพ์   " แม่บอกว่าภาษาแต้จิ๋วเรียกว่า อั่งถ่อก้วย" "红桃粿" เป็นขนมไหว้เจ้า

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2010/08/D9578255/D9578255.html

คุณ Namplaeng คงรู้จักนะคะ  
เดาว่านอกจากย้อมสีชมพูแล้ว  รสชาติคงจะเหมือนกับขนมกุยช่าย

ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 10:48

ตอบอาจารย์เทาค่ะ

อั่ง(แดง) ถ่อ(ลูกท้อ) ก้วย(ขนม) เป็นอันเดียวกับ ท้อก้วยที่เคยนำมาลงแล้วค่ะ ไส้ในส่วนใหญ่เน้นห่อข้าวสุกหรือไส้ถั่วค่ะ ไส้กู้ไช่มีบ้างแต่ไม่ค่อยเห็นนะคะ
ปิ่น
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 10:52

รูปที่นำมาลงทั้งหมดชื่อว่า 韭菜粿 กูไช้ก้วย หรือ กู้ไช้ก้วย หรือขนมกุ้ยไช่ค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 11:12

รูปข้างล่างคล้ายของร้านเจ๊หงอ บ้านนา นครนายก แป้งบาง อร่อยมาก เคยผ่านไปตอนบ่าย ไม่มีเหลือแล้ว เจ้าของร้านบอกว่าหมดตั้งแต่เช้า  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 11:53

ย้อนกลับไปที่รายชื่อขนมพวกนี้อีกครั้ง   ใครนึกขึ้นมาได้บ้างว่าคืออะไร

คุณวันดีเคยคัดรายชื่อขนมจีนในสูจิบัตรไว้ในกระทู้ ขนมฝรั่ง บัญชีขนมในงานนาเชนนอลเอกซฮิบิเชน ณ ท้องสนามหลวง ๒๔๒๕   ครบ ๕๘ อย่าง

หมวดว่าด้วยขนมต่าง ๆ ของจีน  ทำด้วยแป้งแลถั่วต่าง ๆ  เจือน้ำตาลทรายขาวอย่างที่ ๑  แลอย่างที่ ๒

เต้าปัง
อิ้วมั่วปัว
บีปัง
โซถึง
ตังกวยแฉะ

อิ๊วจ๊อ
เม่งถึง
เต้ายุ่น
นึ้งโก
แชะโก

เซียงเต้าทึง
ซกซา
กิมจี้เปีย
กิมเก๊กโซ
กิมโซเปีย

ฮองหงันเปีย
บีปังภู่อิ่ว
เต้าเปีย
บะเปีย
โซเกี้ยว

เบเตยโซ
กุ่ยซือเปีย
กึงกังเปีย
ฮุนเพียงโก
เกียมโก

จือถึงกัว
กังเหล็กเต้าโก
เบ๋เต้ยโก
เงกตัาวโก
มี่เปา

ฮวนกัวะโซ
เล่าฮวย
ซะผ่า
ฬ่อใจ
เก๊กฮวยโก

แปะจือมั่วโก
โอจือมั่วโก
ทึ่งปัง
ทึ่งกวย
กิมหัม

ฮำคักโซ
เต้ายินไซ
บียุ่น
เกยปะโก
เปียโถ

มี่เต๊ก
เล่งมึ่งเปีย
เง่าฮุนปัง
กาเปีย
มั่วโซ

เตเปีย
บ้วยกี
เกียมกิดโซ
เฮงยิ่นโช
กวยจี้โก

ตือถึงโก
เปากวน
ลาเลกเต้าโก

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 12:46

รูปข้างล่างคล้ายของร้านเจ๊หงอ บ้านนา นครนายก แป้งบาง อร่อยมาก เคยผ่านไปตอนบ่าย ไม่มีเหลือแล้ว เจ้าของร้านบอกว่าหมดตั้งแต่เช้า  ยิงฟันยิ้ม

ที่ปั้มบางจากหน้าหมู่บ้านเศรษฐสิริ ริมคลองประปา เยื้อง ม.ธุรกิจบัณฑิต
ร้านซุปเปอร์ในปั้มมีขายกุยช่ายบ้านนา ทุกวันอาทิตย์ 

ผมไม่ได้ไปสี่ปีแล้วไม่ทราบว่ายังขายหรือไม่ ตอนนี้

ผมมีบ้านอยู่ในหมู่บ้านนี้หลังหนึ่ง  ให้เด็กๆอยู่
เคยซื้อกินบ่อยๆ ทุกวันอาทิตย์   ทานได้  --- รสชาติไม่ได้เด่นชัด
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 12:54

กุยช่ายที่ตลาดบ้านนามีขายอยู่หลายเจ้าหน้าตาคล้าย ๆ กันหมด  ครั้งที่พลาดจากร้านเจ๊หงอ ลองสุ่มอุดหนุนเจ้าหน้าตลาดร้านหนึ่ง เป็นแบบที่คุณหมอว่า "ทานได้ ---รสชาติไม่เด่นชัด"  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 12 ก.ค. 15, 15:50

น่านัดมีตติ้งกุยช่าย     สมาชิกแค่ในกระทู้นี้ก็ล้อมวงตั้งโต๊ะจีนกันได้แล้ว
ข้อสำคัญยังหากุยช่ายเจ้าอร่อยไม่ได้ถูกใจเท่านั้นค่ะ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 14
  พิมพ์