เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3550 อยากทราบประวัติของกรมหลวงวรเศรฐสุดาครับ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 มิ.ย. 01, 03:22

ไม่ทราบว่าท่านมีหน้าที่อะไรครับ
แล้วตำแหน่งกรมหลวงมีความเป็นมาอย่างไรบ้างครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 21:19

มาสารภาพว่าไม่รู้ครับ
รอฟังผู้รู้ท่านอื่นครับ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 23:28

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  กรมหลวงวรเสรฐสุดา ( พระองค์เจ้าหญิงบุตรี) เป็น พระราชธิดา พระองค์สุดท้าย  ในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว  ประสูติแต่  เจ้าจอมมารดาอึ่ง
สำนักของพระองค์ท่าน ถือว่าเป็นสำนักศึกษาแห่งแรกของพระราชกุมารพระราชกุมารี ในรัชกาลที่ 4 และ 5 แทบจะทุกพระองค์  ทรงเป็นราชนารี ผู้ประเมินคุณสมบัติกุลสตรี
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 23:41

เชื้อสายทาง..ฝ่ายพระมารดาเป็นเจ้าสัว ค้าสำเภาใหญ่โต  คือ เจ้าพระยานิกรบดินทร์มหินทรมหากัลยามิตร

เป็นผู้มีความสัมพันธ์ใกล้ชิด พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ตั้งแต่ครั้ง ดำรงพระอิสริยยศ เป็นพระเจ้าลูกเธอ  กรมหมื่นเจษฎาบดินทร์

ทรงมีพระปรีชาสามารถทางด้านอักษรศาสตร์สูง
ครั้งที่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชนิพนธ์   " ลิลิตนิทราชาคริต "
พระองค์เจ้าหญิงบุตรี  เป็น จินตกวีหญิงแต่เพียงผู้เดียว ที่ได้ทรงรับเลือกท่ามกลางจินตกวีชายให้เข้าร่วม ช่วยกันตรวจแก้..ใบหน้าแท่น ( ฝนไม่ทราบว่าคืออะไรค่ะ)
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 23:53

ด้วยพระจริยาวัตรที่งดงามน่าชื่นชม และพระปรีชาสามารถด้านอักษรศาสตร เป็นเลิศ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  จึงโปรดสถาปนา  ยกขึ้นเป็น  พระเจ้าอัยยิกาเธอ  กรมหลวงวรเสรฐสุดา (พระองค์เจ้าต่างกรมฝ่ายใน)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 08:42

ขอบคุณมากค่ะคุณฝอยฝน

วิชาความรู้ในเรือนมยุรา-ละเอียดดีจริง

ตรวจแก้ใบหน้าแท่น หมายถึงตรวจปรู๊ฟค่ะ    คือตรวจต้นฉบับที่ให้ช่างพิมพ์ครั้งแรก

แล้วจึงนำมาตรวจทานอีกครั้ง   พอตรวจแก้เสร็จ  แล้วจึงพิมพ์ใหม่แล้วนำเข้าเล่ม
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW658x005.gif'>
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 23:44

เก่งจังเลยฝน มาปรบมือให้จ้ะ
ชายต๊อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 มิ.ย. 01, 15:22

ขอบคุณคุณฝอยฝนมากๆนะครับที่ให้ข้อมูล ถ้าชายสงสัยอะไรจะถามอีกนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์