เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4107 ฉลองพระองค์ในรัชกาลที่ ๕ และการแต่งกายของข้าราชการในสมัย รัชกาลที่ ๕
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

เมื่อ 24 พ.ค. 15, 10:35

จากการที่ผมได้อ่านหนังสือ เมื่อ ร.๕ ยังทรงพระเยาว์ ได้อ่านเจอเรื่องฉลองพระองค์ในแบบต่างๆ เช่น เพลา ๕ โมงเช้า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงภูษาส้าระบับ ฉลองพระองค์ตาดอย่างน้อย เพลาบ่าย ๒ โมง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงภูษาปูมเขมร ทรงฉลองพระองค์อย่างน้อยส้าระบับพื้นเขียว
อยากทราบว่า
๑.ฉลองพระองค์ตาดอย่างน้อย เป็นฉลองพระองค์ลักษณะอย่างไร
๒.ทรงฉลองพระองค์อย่างน้อยส้าระบับพื้นเขียว  เป็นฉลองพระองค์ลักษณะอย่างไร
และการแต่งกายของข้าราชการสังกัดกรมกองต่างๆ เพื่อเข้าเฝ้า  เช่น ข้าราชการฝ่ายพลเรือน สวมเสื้อเข้มขาบเฝ้ารับแขกเมือง  
อยากทราบว่า
๑.สวมเสื้อเข้มขาบ เป็นเสื้อลักษณะอย่างไร
รบกวนด้วยนะครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 พ.ค. 15, 17:43

รู้เล็กน้อย  รอผู้รู้มากกว่านะคะ

ผ้าส้าระบับ เรียกอีกชื่อหนึ่งว่า  เยียรบับ   รอยอินให้ความหมายว่า ผ้าซึ่งทอด้วยทองแล่งกับไหมแต่มีไหมน้อยกว่า
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ค่ะ
http://emuseum.treasury.go.th/article/439-pha.html

ฝรั่งมีผ้าแบบนี้เหมือนกัน เรียกว่า brocade
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 29 พ.ค. 15, 07:34

ผ้าเข้มขาบเป็นผ้าทอด้วยดิ้นทองและดิ้นเงิน โดยชื่อเข้มขาบ เพี้ยนมาจากชื่อเมืองหนึ่งในอินเดีย ส่วนทางอินเดียเรียกผ้าทอดิ้นทองว่า เยียรบับ

ภาพจากเวปผ้าและอัญมณีไทย

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 พ.ค. 15, 07:46

ภาพพระยาอรรคราชนารถภักดี (หวาด บุนนาค)  ถ่ายเมื่อ พ.ศ. ๒๔๑๒ ในคราวต้อนรับคณะทูต ในภาพนี้ขยายให้เห็นเสื้อลายริ้ว คงเป็นการสวมเสื้อเข้มขาบ

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 พ.ค. 15, 19:16

ผมเคยผ่านตาชุดชายไทยโบราณจากภาพถ่ายขาวดำที่นำมาลงสีใหม่ชุดหนึ่ง ไม่แน่ใจว่าคุณหนุ่มสยามลงสีหรือไม่ เป็นผ้าสีน้ำเงิน ลายขาว คล้ายๆผ้าของญี่ปุ่น

ผมพึ่งไปตลาดผ้าในหนานจิงมา เจอผ้าแบบเดียวกัน เป็นผ้าจากเมืองหนานทง (南通) มณฑลเจียงซูนี้เอง ผลิตผ้าลายนี้มาแต่โบราณแล้ว

พอจะเคยเจอรูปบ้างไหมครับ
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 ก.ค. 15, 22:01

แล้วการแต่งกายแบบในรูปนี้มีแบบไหนบ้างครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 16:33

ส่วนใหญ่ เว้นแต่คนที่สอง แต่งกายแบบข้าราชการสมัยรัชกาลที่ 4 และต้นรัชกาลที่ 5
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 16:36

บรรดาข้าราชการในสมัยรัชกาลที่ ๕ ข้าราชการพลเรือน นุ่งเสื้อราชประแตน กระดุมห้าเม็ด นุ่งโจง สวมถุงเท้า รองเท้า และสวมหมวกด้วย
ส่วนข้าราชการทหาร จะสวมกางเกง บ่าประดับอินทรธนู สวมหมวกหม้อตาล

หน้า: [1]
  พิมพ์