เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4596 คิดถึงละครของหลวงวิจิตรฯ
บัวบรรณ(๑)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 11:08

ใช่ครับเพลงท่านมีเอกลักษณ์ คุณลุงของผมท่านเป็นลูกศิษย์ของคุณหลวงเล่าว่าท่านเอามาจากเพลงต่างประเทศ เช่นเพลงดอกนกยูง มาจากเพลงญี่ปุ่น(เพลงนี้ผมไม่ชอบเลยครับ)  ส่วนเพลงอื่นไม่ทราบเหมือนกัน บางเพลงนี่เหมือนร้องเท่าไรไม่จบ แต่เพลงที่คุณบัวบรรณ(๒)พูดถึงเพราะครับ เอามาเต้นโมเดินดานซ์สวยเสียด้วย
บัวบรรณ(๒)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 11:22

แล้วเรื่อง นันทาเทวี นี่ฝีมือเพลงของขุนวิจิตรด้วยมั้ยครับ   คุณฉลองร้องเพลงนี้เพราะไม่มีใครเทียบ แต่ผมชอบเพลงปิ่นทองที่นางเอกร้องครับ
ปิ่นทองของรัก ต้องปลดจากเกศเกล้า
 ให้แทนตัวเรา ผู้เจ้าของ
 ไว้เป็นพยานรักที่ต้องหักใจหมอง
ว่าเราสองขอปองสวาทไม่คลาดคลาย...(ผมต่อได้จบเลยนะ)
เพลงบางเพลงที่ร้องไว้เก่าผมชอบสู้ที่ร้องใหม่ไม่ได้หมายความว่าผมไม่ค่อยชอบเสียงที่ร้องแหลมๆ ชอบเสียงนุ่มๆที่มาจากลำคอมากกว่า
นันทิดาหรือผุสชา ศรันยาร้องเพลงเก่าได้เพราะและมีเอกลักษณ์ของตัวมากกว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 14:07

ชอบเพลงที่ผุสชาร้องหลายเพลงค่ะ  รวมทั้งเพลงพระราชนิพนธ์
นันทาเทวี ของกาญจนาคพันธุ์เช่นกัน  
เพลงเก่าๆของท่านเอามาร้องใหม่ก็เพราะทั้งนั้นค่ะ ขอให้คนร้องอย่าร้องเพี้ยนก็พอแล้ว
เคยฟังเพลงนี้ไหมคะ ชื่อ " รำพึงรัก "
สุรคุปต์ เมทะนีนำมาร้องในรายการชีวิตกับเพลง  เพราะมากค่ะ
หากนภาฟ้าอร่าม...ผุดผ่องงามแท้แอร่ม
นอนกลางทรายดินแซม....(ฮัม)นำสุขดล
เหมือนโฉมตรู..................อยู่เคียงตน
ถึงยากจน.........................ใจก็แจ่มแสนเปรมปรีดิ์
หากนภาฟ้ากระจ่าง...........กลับเลือนรางแสงริบหรี่
เพียงดังดวงชีวี.................(ฮัม)หรี่ขาดรอน
ขวัญตาเอย........................ก่อนเคยนอน
ลับลาจร.............................เหลือจะหักรักรำพึง

ขอนอกเรื่องนิดนะคะ
คุณบัวบรรณทั้งสองคะ
ไม่คิดจะเปลี่ยนชื่อเป็นภูวงกับไทวัน
หรือไทวันกับภังคี  
หรือภูวงกับภังคี  
บ้างหรือคะ
ไทวัน(๑)-(๒)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 15 มิ.ย. 01, 07:20

ใช้ชื่อนี้ก็แล้วกันครับ ภูวง-ภังคีมีคนจองให้เด็กๆของเขาไปแล้ว
ผมว่าเพลงเก่าๆยังไม่ตายง่ายๆ บางเพลงนำมาร้องใหม่ผมชอบมากกว่าด้วยซ้ำคึอเป็นโรคแพ้เสียงแหลมจี๊ดๆน่ะครับฟังแล้วปวดหูจัง
ไทวัน(๒)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 15 มิ.ย. 01, 07:27

เพลงที่คุณเทาชมพูพูดถึงเพราะมากครับ เด็กใหม่ๆน่าจะร้องได้ แต่นักร้องชาย เดี๋ยวนี้ชอบทำเสียงไม่ถึงเหมือนโดนบีบกระเดือกเสียมาก
อั๋นร้องเพลงนี้ใช้ได้จริงๆครับ เพราะน่าฟัง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์