เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4598 คิดถึงละครของหลวงวิจิตรฯ
บัวบรรณ(๑)
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 19:27

ผมเกิดไม่ทันดูละครของท่านที่แสดงครั้งแรก มาได้ดูยุคหลังๆ
นอกจากเรื่องเลือดสุพรรณซึ่งนำมาเล่นกันบ่อยเหลือเกิน ยังมีเรื่อง
สนุกๆหลายเรื่อง เช่นศึกถลาง น่านเจ้า ลานรักลานเลือด  
พ่อขุนรามคำแหง เอกลักษณ์ของละครของท่านคือเพลงเพราะและ
เร้าใจมาก โดยเฉพาะเพลงปลุกใจ ท่านผู้ใหญ่เล่าว่าพอละครจบ
ผู้ชมก็สามารถร้องเพลงได้
  พักนี้เห็นมาทำละครเวทีอีกแต่ออกกลิ่นนมเนยมากจังทั้งลีลาท่าทาง
ของนักแสดง และเพลง ให้เสียดายงานเก่าๆของท่านศิลปินของไทย
ช่วงนี้เห็นลุกขึ้นมาอนุรักษ์เพลงของสุนทราภรณ์กัน ได้แต่หวังลึกๆว่า
จะมีคนรุ่นใหม่ปัดฝุ่นนำละครของ คุณหลวงวิจิตรมาแสดงกันใหม่บ้าง
บัวบรรณ(๒)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 09:18

ไม่มีใครเข้าเราคุยกันเองประสาพี่น้องก่อนนะ จำเพลงนึงในเรื่องพ่อขุนรามฯได้มั้ย ชุดที่คุณจีรนันท์เป็นเจ้าหญิงทรายแก้วธิดาเจ้านครศรีธรรมราช แล้วหาญใจเพชรกับเผด็จสงคราม(แสดงโดยคุณมีชัย วีรไวทยะกับคุณเกียรติ สรัคคานนท์)ออกมาร้อง ผมจำเนื้อได้นิดๆ
... โศกเศร้าไปไยพื้นพิภพกว้างใหญ่ โชคดีเสมอ เราอยู่ใกล้กันผูกมิตรจิตมั่นต่อฉันกับเธอ...
อ้อมรัก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 09:20

เห็นด้วยค่ะ  แต่ต้องอาศัยการปรับปรุงให้เข้ายุคสมัย ทายาทท่านจะยอมหรือเปล่า
บัวบรรณ(๑)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 09:24

จำได้ซีครับร้องได้เท่าๆกับคุณนั่นแหละ ตอนที่ละครออกแสดงเราสองคนกำลังสิบห้าหยกๆเลย คุณประภัสสร  พาณิชกุล นางสาวไทย ๒๕๐๙ รับบทเป็นสูกสาวพ่อขุนคู่กับคุณประชิด ทองอุไร  ตอนนั้นเธอสวยน่ารักมาก ไม่ทราบคนในเว้บนี้จะมีใครเคยทันดูบ้างก็ไม่รู้
บัวบรรณ(๑)-(๒)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 09:31

กำลังจะแวะไปทักทายคุณอ้อมรักพอดีเลยครับ
ใจพวกเราอยากให้คงเดิมแต่ปรับปรุงเพียงนิดหน่อยไม่ทราบเด็กรุ่นนี้เขาจะรับมั้ย เสียดายมากก็พวกเพลงน่ะครับเพราะจริงๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 15:38

ละครของคุณหลวงเกิดขึ้นมาเพราะนโยบายเรื่องชาตินิยมในสมัยจอมพล ป.    แต่ด้วยฝีมือ และเพลงดีๆหลายเพลง  ก็เลยยืนยาวอยู่แม้ว่าท่านจะล่วงลับไปแล้ว
ท่านผู้หญิงประภาพรรณ  เป็นคนมีความสามารถมากที่ช่วยให้งานเหล่านี้เป็นที่รู้จัก  ได้ออกแสดงเผยแพร่ต่อมาอีกนาน
ตอนนี้ขาดผู้สืบต่อ
ประกอบกับเวลาผ่านมาอีกจนขาดช่วงเชื่อมต่อไป งานของท่านก็เลยกลายเป็นอดีต
ปริบททางสังคมเปลี่ยนไป  เราไม่พูดกันถึงชาตินิยม คติธรรม และละครแบบร้องสลับพูด
ท่วงทำนองเพลงในยุคนั้นก็ไกลจากยุคปัจจุบัน
ถ้ามีคนยุคนี้นำมาทำใหม่ คงต้องปรับพอสมควร  อาจจะได้ละครเวทีรูปแบบใหม่ขึ้นมาอีก
หรือไม่ก็อนุรักษ์ไว้แบบผู้ชนะสิบทิศของอ.เสรี หวังในธรรมที่ทำให้ผู้ดูแย่งซื้อบัตรเป็นงานมหกรรมมาแล้ว
ต้องมีใครสักคนที่เก่งแบบอ.เสรี มีบารมี มีกำลังพอจะสร้างงานขึ้นมาอีกค่ะ งานของคุณหลวงอาจกลับมาอีกได้
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 05:59

คุณเทาชมพูพูดเหมือนใจ
ผมเคารพคุณหลวงวิจิตรวาทการมากครับว่าท่านเป็นคนเก่ง มีฝีมือในหลายๆ ด้าน แต่ทั้งๆ ที่เคารพท่านนี่แหละ ก็ไม่เห็นด้วยกับความคิดของท่านในบางเรื่อง
สมัยมันเปลี่ยน สังคมเปลี่ยน ความคิดคนก็เปลี่ยน

เรื่องนโยบายชาตินิยมและการเมืองสมัยท่านจอมพล ป. นั้นก็ยกไว้ เอาเฉพาะเรื่องที่ไม่เครียด แค่เรื่องทำนองเพลงอย่างเดียวผมก็เห็นว่า เพลงของคุณหลวงนั้น หลายเพลงเลย เอาไว้ฟังคนอื่นที่เขาร้องเก่งกว่าผมร้องดีกว่า ไม่ควรร้องเอง เพราะร้องให้เพราะได้ยาก ดีไม่ดีจะกลายเป็นบ่นไป เพลงประจำกระทรวงผมเนื้อร้องความหมายดีมาก แต่ทำนอง ... ผมขอฟังคนอื่นร้องแล้วกันครับ ไม่ค่อยกล้าร้องเอง (คุณหลวงท่านแต่งให้กระทรวงทั้งเนื้อและทำนอง) เพลงลักษณะนี้ของคุณหลวงยังมีอีกเช่น " ไกลแสนไกล"  นั้น คนร้องได้เพราะก็มีอยู่ แต่คนร้องเป็นบ่นก็มีหลายคน

เอ แต่เด็กสมัยนี้เขาอาจจะชอบกันก็ได้ เพราะเพลงแร็ปก็เป็นการบ่นเพลงไม่ใช่ร้องเพลงเหมือนกัน...
บัวบรรณ(๑)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 08:11

เพลง ไกลแสนไกล อยู่ในละครเรื่องน่านเจ้า รร.มาแตร์เคยนำมาเล่นฉลองสี่สิบป๊ หนูๆตัวเล็กๆที่ร้องตอนนั้นป่านนี้ก็ราวๆคุณนกข.นี่แหละครับ ผมเป็นนักเรียนโรงเรียนชายล้วนตื่นเต้นมากเลยเพราะมีแต่ผู้หญิงแสดงล้วนๆ
บัวบรรณ(๒)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 08:16

ทายาทของคุณหลวงท่านมีหลายคนเลย(ผู้ชาย๖ หญิง๑) คงใจไม่รักทางนี้   อย่างเพลงสุนทราภรณ์ลำพังคุณอติภรณ์ทายาทของท่านก็คงไม่คิดจะริเริ่มเองต้องมีคนสนับสนุน  เรื่องบางอย่างคงเก็บไว้แค่ความทรงจำมังครับได้มาคุยๆกันมั่งก็ยังดีเนอะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 08:53

เพลงสุนทราภรณ์เป็นเพลงที่ฟังได้ทุกรุ่นค่ะ แต่วิธีการนำเสนออาจปรับเปลี่ยนได้ให้เข้ากับความสนใจของคนรุ่นใหม่
อย่างเพลง "พรหมลิขิต" ที่นำมาร้องใหม่ วัยรุ่นก็ฟัง
คุณอติพรเธอเรียนและทำงานทางสาขาอื่นไม่ใช่ทางดนตรี      ดิฉันคิดว่าเธอก็บริหารวงดนตรีและพยายามสืบต่อมาจนทุกวันนี้ได้ดีนะคะ
อย่างน้อยออกแสดงทีไร แฟนก็เต็มโรงละครแห่งชาติ

เพลงสุนทรารณ์ยังฮิทอยู่เป็นระยะ นับแต่เยื่อไม้เมื่อ ๑๐ ปีก่อน    จนเดี๋ยวนี้ก็ยังมีใครต่อใครร้องอีกหลายคนรวมทั้งเบิร์ดด้วย
แต่มองปัญหาในาพรวม      เพลงลูกกรุงในตอนนี้ซบเซา   ขาดนักแต่งเพลงรุ่นใหม่ที่จะมาสืบสานต่อ ครูเอื้อ ครูแจ๋ว ครูชาลี  ครูสุรพล
กลายเป็นเพลงของค่ายต่างๆที่ตอบสนองวัยรุ่นมากกกว่าวัยทำงาน

ส่วนเพลงลูกทุ่ง..ซบเซาลงไปบางครั้ง แต่ก็กลับมาคึกคักอีกในตอนนี้
 แต่เคยอ่านพบว่านักวิจารณ์บางคนไม่เรียกว่าลูกทุ่ง  เรียกว่าเพลงคาเฟ่
ดิฉันก็ยังจำแนกได้ยากเหมือนกันค่ะ
คงต้องเชิญคุณแจ้ง ใบตอง แวะเข้ามาให้ความรู้เสียแล้ว
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 09:03

ถ้าพูดถึงร้องยาก ไม่น่าจะยากไปนะครับโดยเฉพาะนักร้องหญิงรุ่นใหม่ๆหลายคนน่าจะร้องได้เพราะ    ผมว่าเพลงสุนทราภรณ์ร้องยากกว่านะ ยิ่งเพลงปลุกใจนี่น่าจะร้องตามกันง่ายเพราะท่านผู้ใหญ่เล่าว่าพอจบละครคนดูก็ร้องตามได้เป็นแถว
เพลงสมัยใหม่นี่เวลาไม่มีดนตรีประกอบมันเหมือนบ่นๆซะมาก เพลงเพราะเขาก็มีครับแต่ไม่ค่อยอมตะผ่านมาแค่สิบปียังสงสัยว่ามันฮิตได้ยังไง
บัวบรรณ(๑)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 09:16

ยุคสมัยเปลี่ยน ความคิดความนิยมของคนก็คงเปลี่ยนไป ของดีจริงก็คงมีคนปัดฝุ่นนำมาเสนออีกเหมือนกับเพลงสุนทราภรณ์  ตอนเด็กๆผมฟังเพลงครูสุรพล ไม่ค่อยชอบหรอกนะแต่หลายๆเพลงติดอยู่ในหัวได้ยินแล้วพอจะต่อได้ มาฟังตอนนี้รู้สึกว่าบางเพลงก็เพราะดี
บัวบรรณ(๒)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 09:25

พูดถึงละครคุณหลวงแล้วเลยนึกไปถึงละครของช่อง๔บางขุนพรหม พวก ขุนศึก ศรอนงค์ เพลงก็เพราะอีกครับ คุณเทาชมพูพอมีข้อมูลมั้ยว่าใครเป็นผู้แต่ง นักแสดงของช่อง๔สมัยนั้นเก่งกันจัง ร้องเพลงได้เพราะเกือบทุกคน (คิดถึงคุณฉลองมาก สมัยนี้ไม่มีใครเสียงเพราะแบบนั้นอีกเลย)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 09:40

ร้องน่ะร้องได้ครับ แต่ร้องให้เพราะด้วย ยากนะ มีสิทธิเสียงหลงง่าย
ผมเข้าใจเอาเองว่า คุณหลวงวิจิตรท่านมีวิธีการแต่งเพลงเรียบเรียงทำนองเพลงคนละทฤษฎีกับที่เราคุ้นๆ กันอยู่ คอมโพสิชั่นเพลงท่านแปลก ฟังเลยแปลกๆ หูสำหรับผม ถือว่าเป็นลักษณะเฉพาะของท่านก็ได้ ลองฟังดีๆ สิครับ เอกลักษณ์ไม่เหมือนใครนะครับ ไม่ได้แปลว่าดีหรือไม่ดี แปลว่าแปลกเท่านั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 มิ.ย. 01, 10:27

ศรอนงค์-กาญจนาคพันธุ์( ขุนวิจิตรมาตรา)แต่งค่ะ
ร้องยาก
มองคันศรอ่อนโค้ง...โก่งตามริมปากงาม
ทำให้ฉันครั่นคร้าม...กว่าศรกามเทพทวี
ลูกศรที่ลั่นจากปาก...หากเป็นเสียงว่ารัก
ใจของฉันก็จัก.........ชะโลมด้วยทิพย์วารี
หากเป็นเสียงว่าไม่....ใจก็เหมือนพิษผลาญ
ชีพฉันคงแหลกลาญ..ด้วยพิษศรราวี
..............

เพลงยุคบางขุนพรหม  มีของกาญจนาคพันธุ์เยอะมาก
ชีวิตกับเพลงเคยมารวบรวมไว้  ดิฉันอัดเทปเก็บไว้

เพลงคุณหลวงวิจิตรจำได้แต่..ในน้ำมีปลา  ในนามีข้าว บ้านเมืองของเรา...แสนอุดมสมบูรณ์
ร้องประกอบการแสดงวัยอนุบาล   แสดงว่าร้องง่ายเอาการ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์