เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 21822 กระทู้สำหรับทดสอบการใช้งานเรื่องต่างๆ ของเรือนไทยครับ
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 03 ธ.ค. 20, 19:19

พลาดท่าครับ ระบบบอกว่าหมดเวลาส่งข้อความ   

ต่อวันพรุ่งนี้ก็แล้วกันครับ

ผมเองก็เคยเจอเหตุการณ์นี้ เหมือนท่านอาจารย์ครับ
คือ คิดว่าจะพิมพ์ความสั้นๆใช้เวลาไม่มาก แต่พอทำไปๆ บางครั้งก็เผลอทำให้ใช้เวลานานเกินไป จน session expire

ผมจึงใช้วิธีพิมพ์ด้วย notepad ที่มีมากับ windows แต่ตัวอักษรตอนพิมพ์มันดูแปลกๆ ทำให้กะขนาดระยะข้อความได้ลำบาก
แถมยังต้องสลับแอปไปมา ทำให้ไม่คล่องแคล่วเท่าที่ควร บังเอิญมาพบแอปตัวนี้ เจ้า notepad online ที่กูเกิลนำเสนอมาให้

https://www.rapidtables.com/tools/notepad.html

ผมจึงลองใช้เขียน post นี้ รู้สึกว่าสะดวกดี จีงขออนุญาตนำมาฝากท่านอาจารย์และสมาชิกท่านอื่นๆ ครับ
.

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 29 ม.ค. 21, 00:40

ปัจจุบันกล้องพัฒนาไปมาก ไฟล์รูปที่ส่งต่อกันในสื่อออนไลน์ จึงมีขนาดใหญ่ๆกันทั้งนั้น
โดยที่เว็บเรือนไทยยังคงจำกัด file size 250 kB ทำให้ต้องย่อไฟล์ก่อนโพสต์ขึ้นเรือนไทย
ผมอยากเรียนถามว่าเว็บเรือนไทยสามารถขยายข้อจำกัดนี้ได้ไหมครับ
.
กรณีใช้บริการจากเว็บฝากรูป บางเว็บพาดหัวเสียดิบดี"ฝากรูปฟรี ไม่มีหมดอายุ" ผมไม่ค่อยเชื่อถือครับ ฟรีจริง..แต่ผ่านไปหลายปีมันหายไปทั้งเว็บเลยครับ
บางทีโฆษณาที่เด้งขึ้นมาในเว็บฝากรูป ก็ทำให้ว่อกแว่กด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 30 ม.ค. 21, 08:40

คุณม้ายังไม่เข้ามาตอบ   ดิฉันขอตอบเองก่อนนะคะ  เผื่อคุณม้าเห็นจะได้เข้ามาเพิ่มเติม
ตามประสาคนโลว์เทค   จำได้แบบงูๆปลาๆ ว่าแอดมินอย่างคุณม้าลำบากใจมากที่จะต้องหาที่เก็บกระทู้และไฟล์ทั้งหมดของเรือนไทย ซึ่งมีมากมายมหาศาล
ยิ่งวันก็ยิ่งเยอะค่ะ 
สิ่งที่กินเนื้อที่มากที่สุดคือไฟล์รูป ไม่ใช่ word   แม้รูปเล็กๆก็กินเนื้อที่เท่ากับกระทู้ที่มีเฉพาะถ้อยคำ ๑ กระทู้แล้ว
จึงต้องจำกัดขนาดภาพไว้แค่นี้
และอีกอย่าง  ถ้าเอาไฟล์ภาพขนาดใหญ่เกิน ๒๕๐ kb. มาลง  มันก็ใหญ่เกินจออยู่ดีละค่ะ ถ้าเป็นพวก jpg.
ดิฉันลงรูปทีไรก็พยายามย่อให้เหลือประมาณ ๓๐๐x๒๐๐ กว่าๆ  ไม่อยากให้ใหญ่กว่านั้น
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 30 ม.ค. 21, 17:03

ขอบคุณครับ
ผมลองแย็บดู เผื่อว่าจักสามารถน่ะครับ
เทคโนโลยีดิจิทัลพัฒนาเร็วจริงๆ ทั้งเมโมรีการ์ด, แฟลชไดรฟ์, ฮาร์ดดิสก์ ต่างก็ขยายขีดความสามารถกันไปหมดแล้ว
ผมเลยพลอยคิดว่าเซิฟเวอร์ที่เรือนไทยไปอิงอยู่ อาจจะมีการปรับตัวบ้างแล้วก็เป็นได้
ส่วนเรื่องรูปใหญ่ๆเบิ้มๆ อันนี้ผมชอบครับ เพราะมันอิ่มตา-ถึงใจ ถึงแม้หน้าจอเว็บจะแสดงไม่เต็ม แต่ผมมักจะคลิกขยายครับ
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 30 ม.ค. 21, 17:10

(รูปบน) ตัวอย่างรูปที่ผมถ่ายมาเองครับ พอย่อแล้วรู้สึกเสียดายที่ไม่สามารถซูมดูรายละเอียดได้อีก
.
(รูปล่าง) ถ้ายังสามารถซูมได้เหมือนเป็นรูปออริจินัล ก็จะเห็นรายละเอียดดังรูปล่างครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์