เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์  
อ่าน: 86468 ภาพพระตำหนัก ตำหนัก ในเขตพระราชฐานชั้นใน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 22 พ.ค. 15, 08:49

ผมแน่ใจว่าคุณอ่านออกเสียงคำว่า คะ และ ค่ะ ได้อย่างถูกต้อง

ดังนั้น เวลาเราจะเขียนอะไร ก็ขอให้เขียนเหมือนอย่างที่ตนเองจะพูด จะเป็นนะคะ หรือ ค่ะ ก็ได้
คำว่าขอโทษนะคะ กับคำว่า ขอโทษค่ะ มีความหมายเดียวกัน ใช้ได้ทั้งสองกรณีย์ ถนัดอย่างไรก็ใช้อย่างนั้นครับ

อย่าเขียนออกมาเป็น ขอโทษนะค่ะ หรือ ขอโทษคะ เป็นอันขาด เด๋อด๋าสิ้นดีทีเดียว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 22 พ.ค. 15, 09:44

ขออนุญาตร่วมวงด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม

ผลงานของ คุณจิงซีแห่งพันทิป
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 22 พ.ค. 15, 10:40

อย่างที่คุณนวรัตนและคุณเพ็ญชมพูยกมา
ท่องไว้ง่ายๆ
- ถ้ามี นะ นำหน้า ต่อด้วย คะ  ไม่ใช่ ค่ะ
- ถ้าเป็นประโยคคำถาม  ลงท้ายด้วย คะ   เว้นแต่เป็นคำต่อท้ายคำเรียกชื่อ   เช่น คุณอันหมิงคะ
- ถ้าไม่ใช่ประโยคคำถาม ลงท้ายด้วย ค่ะ
unming
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 07:09

ขอบพระคุณอาจารย์ ทุก ๆ ท่าน มากคะ 
เคารพ
unming
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 07:33

ให้ภาพถ่ายทางอากาศ ถ่ายไว้เมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๕ บริเวณเขตพระราชฐานฝ่ายใน เลยทำบริเวณพื้นที่สีเหลืองไว้ให้เห็นว่า บริเวณดังกล่าวปัจจุบันนี้หายไปหมดแล้ว

pimpalux
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 12:30

สวัสดีค่ะ  ตำหนักน่าสนใจมาก อยากทำวิทยานิพนธ์ตำหนักในเขตชั้นในมาก แต่คงเข้าไม่ได้แน่นอน
อาจารย์ว่าในนั้นมี ผีท่านๆเยอะหรือเปล่า  เพราะมีที่อยู่เยอะก็ย่อมมีคนเยอะ  และช่วยเล่าให้หนูทราบตรงกรณีที่พวก
คุณๆทุกระดับในนั้นสิ้น เขาทำอย่างไร เผา ฝัง เอากระดูกไว้ไหนกัน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 14:36

คุณคงยังไม่ทราบว่า ใครก็ตามที่ไม่ใช่พระมหากษัตริย์และพระราชินี ไม่มีสิทธิ์ตายในวัง

หากใครเจ็บป่วยมากจะต้องพาออกไปรักษาพยาบาลที่อื่น หาไม่แล้ว จะต้องแก้อาถรรพ์กันเป็นการใหญ่ด้วยการทำพิธีกลบบัตรสุมเพลิง ซึ่งในอดีตดูเหมือนจะมีครั้งหนึ่งคราวกบฏบวรเดช มีนักบินนำเครื่องบินหนีมาจากดอนเมืองจะมาลงที่ท้องสนามหลวง บังเอิญร่อนลงไม่พ้นหลังคาพระราชมณเฑียร เครื่องมาตกบนสนามหน้าประตูวัง ทหารนักบินตาย เลยต้องให้พราหม์มาทำพิธีดังกล่าวเป็นการใหญ่

เมื่อไม่มีใครตายในเขตพระราชฐานชั้นใน เรื่องอื่นๆตามที่สงสัยก็เป็นอันว่าไม่มี
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 14:39

อีกเรื่องหนึ่ง

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5116.0
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 14:48

อ้าว ตกลงไม่ใช่รายนี้ครับที่ตาย ผมจำมาเล่าผิดๆถูกๆ

เครื่องบินตกในวังหลวงนักบินตาย   บ่ายวันที่  14  ตุลาคม เครื่องบินแบบ "นิเออปอ เดอลาส"  2 เครื่อง บินมาจากทิศใต้จะลงสู่

สนามหลวง  เครื่องหนึ่งผ่านพระบรมมหาราชวังในระดับต่ำมากขณะที่กำลังจะข้ามพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม  จึงพุ่งเข้าชนมุมชายคาพระที่นั่ง องค์หนึ่งในเขตพระราชฐานชั้นใน  เครื่องบินตกลงพังพินาศ

สิบตรีแฉล้ม  นักบินสลบคาที่และกำลังจะตายเจ้าหน้าที่สำนักพระราชวังต้องรีบหามออกไปให้สิ้นใจภายนอกกำแพงวัง  เพื่อหลีกเลี่ยงการที่จะต้องประกอบพิธี "กลบบัตรสุมเพลิง"ณ จุดที่ถึงแก่กรรม  โดยพราหมณ์ราชพิธีจะต้องกระทำในเมื่อมีผู้ที่มิใช่พระราชวงศ์เข้ามาตายในเขตพระบรมมหาราชวัง เป็นการ "ปัดรังควาน" ตามประเพณีของราชสำนักมาแต่โบราณกาล

เครื่องบินอีกลำหนึ่งไปลงปะทะกิ่งมะขามที่สนามหลวง  แต่นักบินปลอดภัย  นักบินทั้งสองนี้บินหนีจากกองบินโคกกะเทียมมาสวามิภักดิ์ต่รัฐบาล

เป็นที่โจษขานกันในวังระยะนั้นว่า  เพราะนักบินผู้ตายกำลังจะบินข้ามองค์พระแก้วมรกต  และยังผ่านข้ามพระสยามเทวาธิราช ซึ่งประดิษฐานอยู่ที่พระที่นั่งไพศาลทักษิณด้วย  จึงเกิดอุบัติเหตุดังกล่าว

นักบินจากโคกกระเทียมจริงครับ แต่ไม่ได้บินตรงมาจากที่โน่น เครื่องมาแวะที่ดอนเมืองพอดีคืนนั้นกองทัพฝ่ายพระองค์เจ้าบวรเดชมายึดดอนเมือง เช้าวันรุ่งขึ้นนักบินบางคนฉวยโอกาสหนีมาเข้ากับฝ่ายรัฐบาล พวกหนีไม่ทันเลยถูกรัฐบาลตั้งข้อหาเป็นกบฏไปด้วย
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 14:53

ไม่ใช่แต่มนุษย์เท่านั้น แม้กระทั่งช้างเผือกที่ยืนโรงช้างอยู่เมื่อล้มลงในเขตพระบรมมหาราชวัง ก็ต้องกระทำพิธีกลบบัตรสุมเพลิงกันยกใหญ่

นอกจากนี้ยังมีกรณีเจ้าพนักงานฝ่ายในเกิดออกลูกในพื้นที่ฝ่ายใน ก็ต้องทำพิธีกลบบัตรสุมเพลิงด้วย
pimpalux
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 17:10

แต่อาจารย์ค่ะ  ในเขตชั้นใน มีเจดีย์ที่เป็นเหมือนที่เก็บอัฐด้วยมิใช่หรือ

และกรณีที่อาจารย์ว่า  ที่รู้มาจะไม่มีสิ่งใดๆ พิธีใด หรือพิธีกรรมใด ศาสนาใด เข้าไปได้ถึงเขตชั้นในได้เลย
แต่ทำไมถึงมีเรื่องเล่าจากข้างในเยอะแยะไปหมด
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 18:44

แต่อาจารย์ค่ะ  ในเขตชั้นใน มีเจดีย์ที่เป็นเหมือนที่เก็บอัฐด้วยมิใช่หรือ

และกรณีที่อาจารย์ว่า  ที่รู้มาจะไม่มีสิ่งใดๆ พิธีใด หรือพิธีกรรมใด ศาสนาใด เข้าไปได้ถึงเขตชั้นในได้เลย
แต่ทำไมถึงมีเรื่องเล่าจากข้างในเยอะแยะไปหมด
ไปเห็นเจดีย์อะไร ที่ไหนมา เล่าให้ฟังสิ  ฮืม ฮืม
pimpalux
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 19:15

เป็นรูปเจดีย์แหลมๆ
ยังมีอะไรที่เขาไม่ได้เขียนอีกเยอะค่ะ
เพราะยังเป็นเขตลึก  และ  ลับ
เหมือนในหนังโบราณ
ไม่ได้ฟุ้งค่ะ  อาจารย์
วันก่อนไปดูความเป็นไปได้ที่จะเลือกงานมาทำ
ยังเห็นเด็กจุก มีปิ่น มีสายพาดไหล่  กวักมือชวนไปเล่นด้วยเลยที่ประตูเขตชั้นกลาง 
สามคน  มีนางนม หมอบที่พื้น  กลางวันแสกๆๆ
ไม่ได้ตลกหรือไร้สาระหรอกค่ะ
แต่บุญไม่อาจไปเล่นได้ เลยบอกท่านแบบในจิตว่าเข้าไม่ได้  โขลนดุ
อีกสักพักถ้าเข้าจะไปเล่นด้วยนะ
แล้วท่านก็หายไป
เลยไปไหว้พระแก้วสวดมนต์ให้
หนูถึงแน่ใจว่า
ทุกย่างก้าวของวัง  มีคน  มีตามอง  มีคนที่เยอะแยะที่ใช้ชีวิตเช่นเดิมแต่เราอยู่คนละมิติ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 21:50

จาก fb ของ คนรักวัง บ้านโบราณ

ภาพจากมุมตึกใหม่โรงเรียนพระตำหนักสวนกุหลาบ

ซ้ายสุด - ตำหนักพระองค์เจ้าอาทรทิพยนิภา
ถัดมา - เรือนเจ้าจอม ก๊กออ
ถัดมา - ตำหนักพระองค์เจ้าพวงสร้อยสอางค์
ถัดมา หลังคาส้ม - พระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬาร
แนวตึกยาวๆขาวๆ - แถวเต๊งท่อ กับ ประตูกัลยาวดี
หลังคาเทาๆใหญ่ล่างสุด สระพระองค์เจ้าอรไทคับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
พนักงานชาวที่
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 21:52

ให้ภาพถ่ายทางอากาศ ถ่ายไว้เมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๕ บริเวณเขตพระราชฐานฝ่ายใน เลยทำบริเวณพื้นที่สีเหลืองไว้ให้เห็นว่า บริเวณดังกล่าวปัจจุบันนี้หายไปหมดแล้ว
หลังพระที่นั่งจักรีมหาปราสาทปัจจุบันมีพระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬาร ตรงพื้นที่ว่างขาวๆหายไปแล้วครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 11
  พิมพ์