เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 86649 ภาพพระตำหนัก ตำหนัก ในเขตพระราชฐานชั้นใน
พนักงานชาวที่
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 16 พ.ค. 15, 11:28

ขออนุญาตแทรกเพื่อตอบคำถามคุณNTครับ ในสมัยปัจจุบันผู้ควบคุมดูแลฝ่ายพระราชฐานชั้นในคือคุณเพ็ญศรี เขียวมีส่วน ควบคุมดูแลกำกับการปฏิบัติงาน การดูแลความเรียบร้อยภายในเขตพระราชฐานชั้นในทั้งหมด ส่วนฝ่ายในในปัจจุบันมีทั้งที่สืบทอดต่อเนื่องกันมาตั้งแต่รุ่นปู่ รุ่นย่า ก็มีเป็นส่วนมาก ส่วนที่ได้เข้ามาโดยไม่เคยมีญาตพี่น้องเคยอยู่ในวังมาก่อนเลยก็มีแต่ก็เป็นส่วนน้อย อีกเรื่องที่ถามคือคนภายนอกจะมีโอกาสเข้าฝ่ายในมั้ยอันนี้ผมว่ายากที่จะเข้าไปเดินทั่ว ที่เปิดก็แค่บางตำหนักที่เป็นที่เรียนของวิทยาลัยในวังหญิงเท่านั้น  เจ้าหน้าที่สำนักพระราชวังเองถ้าไม่ได้มีงานที่จะต้องเข้าไปก็เข้าไม่ได้ ผมเคยมีโอกาสเข้าไปแค่สามครั้งก็ยังอยู่ได้แค่ที่ๆไปทำงานจริงๆ เดินไปเดินมาไม่ได้ ครั้งแรกที่ผมได้เข้าไปนานแล้วจำไม่ได้แล้วว่าปีไหนยังเคยไปกราบคุณท้าวโสภานิเวศน์ที่พระตำหนักสมเด็จพระพันวัสสาครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 17 พ.ค. 15, 07:58

ตำหนักพระองค์เจ้าสุนทรีนาฏ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 17 พ.ค. 15, 08:01

พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุนทรีนาฏ
ความจากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี 

พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุนทรีนาฏ เป็นพระราชธิดาลำดับที่ 25 ในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ ที่ประสูติแต่จอมมารดาสุ่นเล็ก ประสูติเมื่อวันอังคาร ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2423
ทรงมีพระชนมายุยืนมาก ถึง 90 พระชนษา สิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ 10 ตุลาคม พ.ศ. 2513

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าธานีนิวัต กรมหมื่นพิทยลาภพฤฒิยากร เสด็จแทนพระองค์ไปในการพระราชทานเพลิงพระศพเมื่อวันที่ 15 มกราคม พ.ศ. 2514 ณ พระเมรุหน้าพลับพลาอิศริยาภรณ์ วัดเทพศิรินทราวาส
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 17 พ.ค. 15, 08:03

ตำหนักพระองค์เจ้าเทวีวิไลยวรรณ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 17 พ.ค. 15, 08:05

พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเทวีวิไลยวรรณ
ความจากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี และคุณกัมม์

พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเทวีวิไลยวรรณ เป็นพระราชธิดาลำดับที่ 20 ในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ ประสูติเมื่อวันเสาร์ เดือนพฤษภาคม พ.ศ. 2418 ในจอมมารดาสุ่นใหญ่ ในสกุลภมรมนตรี

กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญทรงมีพระราชโอรสและพระราชธิดา ปรากฏพระนามคล้องจองเรียงตามลำดับการประสูติคือ “ ปฐมพิสมัย  วิไลวรวิลาศ  กาญจโนภาสรัศมี  ภัทราวดีศรีราชธิดา  กัลยาณประวัติ   ธิดาจำรัสแสงศรี   ฉายรัศมีหิรัญพรรณ  กลิ่นแก่นจันทนารัตน์   สุทัศนนิภาธร   วรวุฒิอาภรณ์ราชกุมาร   โอภาสไพศาลรัศมี   อัปสรศรีราชกานดา   รุจาวรฉวี   เทวีวิไลยวรรณ   วิบูลยพรรณรังษี   รัชนีแจ่มจรัส   ไชยรัตนวโรภาส   วิมลมาศมาลี   สุนทรีนาฎ   ประสาทสมร   บวรวิสุทธิ์   กมุทมาลี   ศรีสุดสวาดิ” 
พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุนทรีนาฏ นับเป็นองค์ที่ 14 จากข้างต้น นั่นเพราะมีเจ้าพี่ 6 พระองค์ที่สิ้นพระชนม์ไปแต่ยังทรงพระเยาว์

พระราชวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงเทวีวิไลยวรรณ  สิ้นพระชนม์ พ.ศ. 2485 พระชันษา ๖๗ ปี
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 17 พ.ค. 15, 08:11

ภาพพระตำหนักและตำหนักของเจ้านายฝ่ายใน ของพระบรมมหาราชวัง ผมมีเพี่ยงเท่านี้
แต่แรกคิดจะลงแต่ภาพพระตำหนักและตำหนัก ทว่าพอไปค้นหาพระประวัติท่านผู้เป็นเจ้าของเข้า เห็นว่าน่าจะนำลงมาประกอบไว้ก็ดี คราวนี้เลยยาวอย่างที่เห็น

แต่หวังว่าผู้สนใจเข้ามาในกระทู้คงพอจะเห็นประโยชน์ที่เพิ่มขึ้นนะครับ
unming
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 18 พ.ค. 15, 09:51

ขอบคุณมากค่ะ ติดตามอ่านตลอดนะค่ะ อย่าพึ่งจบได้ไหมค่ะ อยากให้ลงต่อเรื่อย ๆ นะคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 18 พ.ค. 15, 10:58

ต้องขอบพระคุณท่านผู้ใหญ่ทุกท่านที่ร่วมกันเผยแพร่ข้อมูลประวัติศาสตร์ที่ควรค่าแก่การเรียนรู้ให้กับคนรุ่นหลังครับ เพราะแม้แต่คนสำนักพระราชวังเองยังไม่มีโอกาสได้รู้ได้เห็น เด็กรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้ก็ไม่ค่อยสนใจจะศึกษาเรียนรู้กัน อาศัยว่าชอบคุยชอบถามกับคนเก่าๆจนตอนนี้ตัวเองก็เริ่มความจำเลอะเลือนไปเยอะแล้ว พอมาเข้าเรือนไทยอะไรหลายๆอย่างที่ลืมไปก็แวบกลับมา
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 19 พ.ค. 15, 07:31

ขอบคุณมากค่ะ ติดตามอ่านตลอดนะค่ะ อย่าพึ่งจบได้ไหมค่ะ อยากให้ลงต่อเรื่อย ๆ นะคะ

อ้างถึง
ตำหนักในฝ่ายพระราชฐานชั้นในปัจจุบันบางตำหนักมีผู้พักอาศัยอยู่ครับ บางตำหนักก็เป็นที่พักของนักเรียนศิลปาชีพหญิงเช้าก็มีรถมารับไปสวนจิตรลดา เย็นก็มาส่งประตูปิดสี่ทุ่มถ้าเกินเวลาเข้าไม่ได้ บางตำหนักเป็นที่เรียนของวิทยาลัยในวังหญิง ปกติมีเจ้าหน้าที่ฝ่ายพระราชฐานชั้นในคอยนั่งเวรเป็นจุดๆถ้าเป็นสมัยก่อนก็คงเป็นพวกโขลน กลางวันก็จะมีชาวที่ กองสวน ผู้ชายเข้าไปทำงานปกติแต่ห้ามนอนค้าง ตอนงานพระศพสมเด็จกรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ ทรงประทับที่ตำหนักสมเด็จพระพันวัสสาครับ พวกผู้ชายอยู่ได้แค่สองทุ่มต้องออกมานอนที่เต๊งนอกกัน

ยังเหลืออาคารที่เป็นที่รู้จักกันดีในแวดวงผู้อ่านวรรณกรรมเรื่องสี่แผ่นดิน คือ เต๊ง

.. เมื่อผ่านเข้าประตูศรีสุดาวงศ์ มาระยะหนึ่งพลอยสังเกตเห็นอาคารริมทางเดินเป็นตึกแถว ๒ ชั้น ยาวติดต่อกันแบ่งเป็นห้อง ๆ เมื่อพลอยถามแม่แช่มถึงตึกที่ว่านี้ แม่แช่มก็ตอบสัน ๆ ว่า "แถวเต๊ง"

แถวเต๊ง นี้ ในเน็ทมีอธิบายไว้สำนวนคล้ายๆกัน ผมขออนุญาตยกเอามาผสมผเสกันไปนะครับ ไม่ทราบว่าจะให้เครดิตใครดี

อาคารที่เรียกว่า "แถวเต๊ง" นี้เป็นที่อยู่ของพนักงานที่ทำหน้าที่ต่าง ๆ ภายในเขตพระราชสำนักฝ่ายใน  
สมัยต้นรัตนโกสินทร์ ท่านสร้างเป็นอาคารแถวทิมชั้นเดียวก่ออิฐถือปูน ตั้งอยู่ขอบเขตพระราชฐานชั้นในทั้งด้านทิศตะวันออก ทิศตะวันตก และทิศใต้ เพื่อกั้นเขต ยังไม่เรียกว่า "แถวเต๊ง" ครั้นถึงรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดให้ปรับปรุงใหม่  ต่อเติมขึ้นเป็นอาคาร ๒ ชั้น ชั้นล่างเป็นตึก ชั้นบนเป็นไม้ หลังคามุงกระเบื้องดินเผา แบ่งส่วนเป็นห้อง ๆ ด้วยฝาไม้ มีระเบียงโปร่งด้านหน้า ใช้เป็นที่อยู่ของพนักงานฝ่ายที่ไม่สังกัดเจ้านายพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง ในเขตพระราชฐานชั้นใน เช่นข้าหลวง คุณพนักงาน คุณห้องเครื่อง คุณเฒ่าแก่ ชาววังเรียกอาคารลักษณะนี้ว่า "แถวเต๊ง"  สันนิษฐานว่า คำนี้น่ามาจากการเรียกของช่างก่อสร้างชาวจีนที่เรียกเรือนแถวไม้ ๒ ชั้นว่า "เหล่าเต๊ง"

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 19 พ.ค. 15, 07:36

แถวเต๊งในพระราชฐานชั้นในมีสามแถวดังนี้

แถวเต๊งนอกในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯ ให้ปรับปรุงแถวเต๊งท่อ และเต๊งด้านกลาง นอกจากนี้ยังโปรดเกล้าฯ ให้สร้างเต๊งแถวนอกดังกล่าวนี้ขึ้นใหม่ ทางทิศใต้ของเขตพระราชฐานชั้นใน ลักษณะแถวเต๊งนอกเป็นอาคารก่ออิฐปูนสูงสองชั้น หลังคามุงกระเบื้องมอญทรงสูง ลักษณะทางสถาปัตยกรรมเป็นแบบวิคตอเรียน มีโถงทางเข้าร่วมกันแต่ละคู่ที่ชั้นล่าง ประตูทางเข้าร่วมทำเป็นซุ้มโค้ง มีบันไดภายในเชื่อมชั้นล่างและชั้นบน มีการตกแต่งตอนมุมของอาคารเป็นเสาอิงเซาะร่อง มีบัวหัวเสาเป็นแบบตะวันตก ตอนหักมุมของอาคารทำเป็นรูปจั่วแบบตะวันตก (pediment) ตรงกลางมีลายปูนปั้นรูปวงกลมแถวเต๊งกลาง หรือโรงเรียนพระตำหนักสวนกุหลาบหรือเต๊งท่ออาณาเขตตั้งแต่เต๊งแดงถึงเต๊งท่อ เป็นที่พำนักข้าราชบริพารและข้าราชการฝ่ายใน ปัจจุบันเป็นที่ทำการโรงเรียนพระตำหนักสวนกุหลาบ มี 75 ห้อง
แถวเต๊งท่อเป็นอาคารสูงสองชั้น โครงสร้างก่ออิฐถือปูน แบ่งห้องพักเป็นคู่ ๆ มีสถาปัตยกรรมแบบเดียวกันแถวเต๊งกลาง สันนิษฐานว่าปรับปรุงขึ้นพร้อมกันในสมัยรัชกาลที่ 5

ที่เรียกเต๊งแถวท่อเพราะสร้างขึ้นตามแนวท่อที่ชักน้ำจากแม่น้ำเจ้าพระยาเข้ามาใช้ในพระบรมมหาราชวัง และที่เรียกว่าเต๊งแดงก็เพราะทาด้วยสีแดง ส่วนเต๊งแถวนอก เป็นเต๊งที่อยู่ระหว่างเต๊งแถวท่อและเต๊งแดง เต๊งทั้งหมดรวมเรียกว่า "แถวเต๊ง"

ภาพโดยรวมแล้ว แถงเต๊งจึงเป็นอาคารสูง ๒ ชั้น โอบล้อมพระราชสำนักฝ่ายในอยู่ทั้งด้านทิศตะวันออก ทิศตะวันตก และทิศใต้ แถวเต๊งเป็นที่อยู่ของพนักงานหน้าที่ต่าง ๆ ซึ่งมีจำนวนเพิ่มขึ้นทุกรัชกาล จึงเป็นสถานที่ที่มีผู้คนอาศัยอยู่อย่างแออัดคับคั่ง ดังที่ผู้ประพันธ์บรรยายบรรยากาศแถวเต๊ง โดยผ่านความนึกคิดของพลอยว่า "ตามแถวเต๊งนั้นมีคนอยู่เต็มไปหมดไม่มีที่ว่าง"

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 19 พ.ค. 15, 07:37

เต๊งเเถวนอกใช้กั้นเขตพระราชฐานชั้นใน  เเเต่ประตูทางเข้าเขตพระราชฐานชั้นในบางประตู ยั้งสร้างอยู่ระหว่างเเถวเต๊งเลย อย่างเช่นประตูพิศาลทักษิณ ประตูกัลยาวดี แถวเต๊งอยู่ส่วนท้ายสุดของพระบรมมหาราชวัง เพื่อเป็นที่กั้นเเบ่งเขตพระราชฐานปัจจุบันได้รับการบูรณะซ่อมแซมเหมือนกับอาคารอื่นๆ และคงถูกใช้ประโยชน์ต่อไป ถือว่าไม่ใช่ส่วนของเขตพระราชฐานชั้นใน  ยังเคยเป็นที่พักทหารมหาดเล็กเสียด้วยซ้ำ

ประตูศรีสุดาวงศ์และประตูช่องกุดยังเปิดอยู่เช่นกัน แต่สำหรับเจ้าหน้าที่ของสำนักพระราชวังใช้เข้าออก เรื่องเข้าชมนั้นอาจยากโดยเฉพาะผู้ชาย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 19 พ.ค. 15, 07:47

ผมคิดว่ากระทู้นี้คงไปต่อไม่ไหวแล้ว จะเล่าต่อเรื่องประตูศรีสุดาวงศ์และประตูช่องกุด ก็จะซ้ำกับของเดิมที่เรือนไทยมีอยู่แล้ว หากคุณunmingยังคิดว่าไม่จุใจ อยากจะอ่านเพิ่ม ขอให้เข้าไปในกระทู้ที่ผมทำระโยงไว้ให้นะครับ  นี่ก็อีกยาว อ่านกันได้หลายวัน

คุณท้าวศรีสัจจา หรือเจ้าคุณประตูดิน

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4737.0
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 19 พ.ค. 15, 09:57

สมัยผมเป็นทหารมหาดเล็กช่วงปี2532 ถึง 2534 ผมต้องไปยืนเวรที่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาทจะมีกองรักษาการอยู่ตรงกลางชั้นล่างของพระที่นั่งจักรี ตอนนี้กองรักษาการณ์ย้ายไปอยู่ใกล้ๆประตูศรีสุดาวงศ์ เย็นๆนักเรียนศิลปาชีพหญิงกลับมาจากสวนจิตรก็จะออกมาเดินเล่น หรือผ่านเข้าออกก็จะเป็นโอกาสให้ทหารมหาดเล็กรุ่นหนุ่มๆได้เกี้ยวสาวกันบ้างเพราะช่วงเย็นๆหลังปิดจากการให้นักท่องเที่ยวเข้าชมแล้วการอยู่เวรจะไม่ค่อยเข้มงวดนัก ผมจะคุ้นตากับเรือนแถวท้ายวังมากกว่าเพราะอยู่นอกเขตฝ่ายใน สมัยนั้นท้ายวังยังอยู่กันอย่างแออัดเจ้าหน้าที่ทุกหน่วยงานก็จับจองพื้นที่พักอาศัยกัน สภาพก็ชำรุดทรุดโทรมไปมาก ต่อมาสำนักพระราชวังได้สร้างแฟลตที่พักข้าราชบริพารขึ้นตรงท่าโรงโม่ จึงได้ทยอยย้ายเจ้าหน้าที่ที่พักอาศัยอยู่ท้ายวังออกไป ส่วนเรือนแถวท้ายวังก็ได้รับการปรับปรุงให้เป็นวิทยาลัยในวังชาย ช่างทองหลวง สถานรับเลี้ยงบุตรหลานข้าราชบริพาร หน่วยทันตกรรม กองแพทย์หลวง หน่วยงานพวงมาลาสำหรับพระราชทาน ฝ่ายช่าง งานเครื่องสูง
unming
อสุรผัด
*
ตอบ: 19

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 22 พ.ค. 15, 08:22

เรียน อาจารย์ NAVARAT ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับ ความรู้ต่าง ๆ ที่มอบให้ ในทุก ๆ ด้าน ประวัติศาสตร์ การเมือง .... ฯลฯ ติดตามอ่านตลอดนะคะ

เรียนอาจารย์ เทาชมพู
ไม่ทราบว่า ใช้คำว่า ค่ะ คะ ถูกหรือเปล่าคะ จำได้ว่า อาจารย์ได้เคยแนะนำการใช้คำว่า ค่ะ คะ ใน เวปนี้ แต่หนูจำกระทู้ไม่ได้นะคะ ต้องขอโทษด้วยคะ ใจจริงอยากจะใช้คำให้ถูกต้องเพราะเป็นภาษาของเรา

เคารพ
อันหมิง
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 22 พ.ค. 15, 08:36

เรียน อาจารย์ NAVARAT ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ สำหรับ ความรู้ต่าง ๆ ที่มอบให้ ในทุก ๆ ด้าน ประวัติศาสตร์ การเมือง .... ฯลฯ ติดตามอ่านตลอดนะคะ

เรียนอาจารย์ เทาชมพู
ไม่ทราบว่า ใช้คำว่า ค่ะ คะ ถูกหรือเปล่าคะ จำได้ว่า อาจารย์ได้เคยแนะนำการใช้คำว่า ค่ะ คะ ใน เวปนี้ แต่หนูจำกระทู้ไม่ได้นะคะ ต้องขอโทษด้วยคะ ใจจริงอยากจะใช้คำให้ถูกต้องเพราะเป็นภาษาของเรา

เคารพ
อันหมิง

ต้องใช้ว่า "ต้องขอโทษด้วยค่ะ"
หรือ   "ต้องขอโทษด้วยนะคะ"    ครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 11
  พิมพ์