เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์  
อ่าน: 86691 ภาพพระตำหนัก ตำหนัก ในเขตพระราชฐานชั้นใน
พนักงานชาวที่
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 21:58

เป็นรูปเจดีย์แหลมๆ
ยังมีอะไรที่เขาไม่ได้เขียนอีกเยอะค่ะ
เพราะยังเป็นเขตลึก  และ  ลับ
เหมือนในหนังโบราณ
ไม่ได้ฟุ้งค่ะ  อาจารย์
วันก่อนไปดูความเป็นไปได้ที่จะเลือกงานมาทำ
ยังเห็นเด็กจุก มีปิ่น มีสายพาดไหล่  กวักมือชวนไปเล่นด้วยเลยที่ประตูเขตชั้นกลาง 
สามคน  มีนางนม หมอบที่พื้น  กลางวันแสกๆๆ
ไม่ได้ตลกหรือไร้สาระหรอกค่ะ
แต่บุญไม่อาจไปเล่นได้ เลยบอกท่านแบบในจิตว่าเข้าไม่ได้  โขลนดุ
อีกสักพักถ้าเข้าจะไปเล่นด้วยนะ
แล้วท่านก็หายไป
เลยไปไหว้พระแก้วสวดมนต์ให้
หนูถึงแน่ใจว่า
ทุกย่างก้าวของวัง  มีคน  มีตามอง  มีคนที่เยอะแยะที่ใช้ชีวิตเช่นเดิมแต่เราอยู่คนละมิติ

ไปสมัครเรียนวิทยาลัยในวังหญิงเลยครับได้เข้าแน่ๆ แฟนผมก็จบจากวังหญิงตอนนี้มีหน้าที่ทำพวงมาลาสำหรับพระราชทานผู้เสียชีวิต
pimpalux
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 22:09

ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไรค่ะ
เพราะของอย่างนี้เป็นความคิดเฉพาะคน
หัวเราะหนูได้
แต่อย่าขำ หัวเราะกับอะไรที่มองไม่เห็น     เลยน่ะค่ะ   ขอร้อง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 25 พ.ค. 15, 22:17

จริงๆเขตพระราชฐานชั้นในก็ไม่ถึงกับลึกและลับอย่างที่คุณpimpalukคิดหรอกนะครับ ใครที่มีหน้าที่ มีราชการที่ต้องเข้าไปทำก็เข้าได้ ผู้ชายชาวที่ กองสวน ช่างไฟช่างแอร์ ก็เข้าไปทำงานได้ตามหน้าที่ของตนเอง เพียงแต่จะมีเจ้าหน้าที่ฝ่ายในคอยนั่งกำกับดูแลอยู่ด้วยเมื่อเสร็จงานก็คอยดูว่าเข้าไปกี่คนกลับออกมาครบมั้ย. ส่วนผู้หญิงที่อยู่ข้างในทั้งนักเรียนศิลปาชีพ เวรฝ่ายใน เด็กนักเรียนในพระราชานุเคราะห์ ข้าราชบริพารก็ยังพักอาศัยกันอยู่ไม่น้อยเลย
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 26 พ.ค. 15, 02:30

นอกจากนี้ยังมีกรณีเจ้าพนักงานฝ่ายในเกิดออกลูกในพื้นที่ฝ่ายใน ก็ต้องทำพิธีกลบบัตรสุมเพลิงด้วย
[/quote]

เข้าใจผิดมาตลอดว่าเจ้าพนักงานฝ่ายในจะต้องเป็นโสดเท่านั้น
pimpalux
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 26 พ.ค. 15, 05:27

ตรงนั้น  เข้าใจอยู่แล้วทุกอย่าง  และรู้ดีด้วยค่ะ

ประเด็นไม่ใช่คน ณ ขณะนี้

คน ณ ขณะนั้นมากกว่า

ถ้าอย่างนั้น คุณพนักงานชาวที่ ดิฉันขอถามแบบถามและตอบนะค่ะว่า

ฝ่ายในทำบุญกันแบบไหน  ที่ตรงบริเวณไหน  ลักษณะการเป็นเช่นไร

ดิฉันจะรอคำตอบจากคนข้างในนะค่ะ รูดซิบปาก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 26 พ.ค. 15, 08:37

ถ้าจะเอาคำตอบเรื่องสิ่งลี้ลับ วิญญาณอะไรอย่างนั้นโดยส่วนตัวผมไม่เคยเจอนะครับ จากปี2532 ที่เริ่มเข้าเวรที่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท กิน นอน อยู่ชั้นล่างของพระที่นั่งมาเกือบสามปี ไม่เคยเจออะไรที่เหนือธรรมชาติ จากนั้นก็มาประจำที่สวนจิตรลดาก็ยังไม่เห็นอะไร ปัจจุบันอยู่วังสระปทุมก็ไม่เคยเจออะไร ส่วนเรื่องความเคารพในสถานที่ เคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ดวงวิญญาณเจ้าของสถานที่ผมถวายเคารพอย่างสูงที่สุดอยู่เสมอ จากการอ่านบทความหาความรู้จากอาจารย์หลายๆท่านในเรือนไทยก็ได้รู้ว่าเจ้านายหลายพระองค์ก็สิ้นพระชนม์อยู่ข้างในหลายพระองค์. พระเจ้าลูกเธอในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวก็สิ้นพระชนม์ตั้งแต่มีพระชนมพรรษาไม่กี่เดือน ไม่กี่ปีก็หลายพระองค์ พิธีกลบบัติสุมเพลิงท่านผู้รู้ชี้แจงไว้แล้วว่าเป็นพิธีการของศาสนาพราหมณ์ ถ้าเราเชื่อแบบพุทธก็ไม่ผิดที่ยังจะมีดวงวิญญาณอยู่ข้างใน มีสถานที่ซึ่งคนทั้งในฝ่ายในเองและข้าราชสำนักทุกคนที่เข้าไปฝ่ายในให้ความเคารพศรัทธาก็คือศาลพ่อปู่ครับ เอาไว้ว่างๆจะหาข้อมูลประวัติศาลพ่อปู่ให้ครับ. หรือท่านใดทราบก็กรุณาขอข้อมูลด้วยครับ ป.ล.แต่แฟนผมเค้าเคยเจอนะตั้งแต่สมัยเป็นนักเรียนของวิทยาลัยในวังหญิง ปัจจุบันก็มาเล่าให้ฟังบ่อยๆว่าเจออย่างนั้นเจออย่างนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 26 พ.ค. 15, 09:22

ขอให้จำกัดวิชาการในกระทู้นี้เอาไว้แค่เรื่อง พระตำหนัก ตำหนัก ในเขตพระราชฐานชั้นในดีกว่าค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 09 มิ.ย. 15, 21:11

เอาภาพถ่ายทางอากาศหมู่พระตำหนักฝ่ายในมาให้ชมกันครับ

เครดิตภาพ
FBของ เวียงวังและคลังประวัติศาสตร์

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 09 มิ.ย. 15, 21:11

2

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 09 มิ.ย. 15, 21:12

3

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 09 มิ.ย. 15, 21:13

4

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 09 มิ.ย. 15, 21:15

ส่วนที่ใดเป็นที่ใด ผมขอเวลาที่จะแกะจากแผนผังบ้างนะครับ มันจะดูยากหน่อย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 10 มิ.ย. 15, 07:11

แผนผังเท่าที่มีเป็นอย่างนี้ ซึ่งอาคารที่ปรากฏหลายหลังถูกรื้อออกไปบ้าง ไม่เหมือนกับในภาพถ่ายที่ปรากฏ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 10 มิ.ย. 15, 07:47

ผมให้ตำแหน่งของเลขหมายในภาพนี้เสียทีหนึ่งก่อน

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 10 มิ.ย. 15, 10:40

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์นวรัตน์ดอทซีที่กรุณานำภาพมาให้ชมเจ้าค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11
  พิมพ์