เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 11
  พิมพ์  
อ่าน: 64294 ภาพพระตำหนัก ตำหนัก ในเขตพระราชฐานชั้นใน
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 91

เมื่อ 08 พ.ค. 15, 14:25

รบกวนท่านผู้รู้แห่งเรือนไทย อนุเคราะห์ภาพพระตำหนัก ตำหนัก ในเขตพระราชฐานชั้นใน พระบรมมหาราชวัง เป็นวิทยาทานครับ เมื่อวันที่ 5 พ.ค. ผมไปกราบพระแก้วมรกตที่พระอุโบสถวัดพระแก้ว และเข้าชมปราสาทพระเทพบิดร มองไปทางทิศใต้พบว่ามีพระตำหนัก ตำหนัก ในเขตพระราชฐานชั้นกลาง-ในอยู่ไกลๆ มีสถาปัตยกรรมต่างๆ น่าสนใจ แต่สอบถามเจ้าหน้าที่แล้ว พบว่าไม่มีโอกาสที่คนทั่วไปจะเข้าไปได้เลยครับ ผมสืบค้นดูในกูเกิลก็มีอยู่บ้างแต่น่าจะยังไม่ครบถ้วน ขอขอบพระคุณล่วงหน้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 31513

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 20:54

มีภาพพระตำหนักเจ้านายฝ่ายใน ในกระทู้เก่า  คุณเพ็ญชมพูพอจะหามาให้ดูได้ไหมคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11193

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 21:07

พระตำหนักต่างๆฝ่ายในของพระบรมมหาราชวัง พรุ่งนี้จะมาลงให้ทั้งชุดครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 11066

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ค. 15, 21:22

เข้าไปดูภาพตัวอย่างที่คุณนวรัตนและคุณหนุ่มลงรูปประชันกันที่ พันทิป ไปพลาง ๆ ก่อน  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 พ.ค. 15, 06:34

พระตำหนัก สมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 พ.ค. 15, 06:40

พระตำหนัก สมเด็จพระศรีสวรินทรา บรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า
ด้านหน้า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 พ.ค. 15, 06:41

ด้านหลัง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 พ.ค. 15, 06:46

พระตำหนัก สมเด็จกรมพระยาสุดารัตนราชประยูร (ทูลกระหม่อมแก้ว)

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 พ.ค. 15, 06:52

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าละม่อม กรมพระยาสุดารัตนราชประยูร
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าละม่อม กรมพระยาสุดารัตนราชประยูร หรือ พระองค์เจ้าละม่อม (8 ธันวาคม พ.ศ. 2361 - 17 สิงหาคม พ.ศ. 2439) พระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาทรัพย์ เมื่อวันอังคาร ขึ้น 11 ค่ำ เดือนอ้าย ปีขาล ตรงกับวันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2361
พระองค์เจ้าละม่อมเป็นพระขนิษฐาร่วมเจ้าจอมมารดาเดียวกับ สมเด็จพระบรมราชมาตามหัยกาเธอ พระองค์เจ้าศิริวงศ์ กรมหมื่นมาตยาพิทักษ์ ซึ่งเป็นพระบิดาของสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี พระองค์เจ้าละม่อมจึงทรงมีศักดิ์เป็นเสด็จอาของสมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินี

เมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ยังทรงพระอิสสริยยศเป็น สมเด็จเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ มีพระชนมายุได้ 8 พรรษา สมเด็จพระเทพศิรินทราบรมราชินีได้เสด็จสวรรคต เมื่อวันที่ 9 กันยายน พ.ศ. 2404 พระองค์เจ้าละม่อมก็ได้ทรงเลี้ยงดูพระองค์ พร้อมด้วยพระขนิษฐา และพระอนุชา ทุกพระองค์

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงเคารพพระองค์เจ้าละม่อม และยกย่องเสมอพระราชชน