เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 33536 ผิดหรือถูก คดีนี้ยังไม่มีคำตัดสิน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 14:29

Nattarin Max Rattanapiboon
ก็เหมือนกรณีหม่อมรุ่งคุณนั่นแหละครับ ท่านก็เปิดบ้านไว้เหมือนกัน เขียนแบบเดียวกันกับคุณ คนเข้ามาในบ้านเขาไม่ได้เข้ามาเพื่อทักทายอย่างเดียวหรอกครับ เขาเข้ามาต่อว่าก็มี ผมไม่ได้เข้ามาทักทายอะไร เพราะไม่รู้จักคุณเป็นการส่วนตัว เพียงแต่เข้ามาต่อว่าว่า "เขียนอะไรออกไป" เจตนายังไง เอาข้อมูลจากที่ไหนมาเขียน เอาอะไรมาอ้าง เพื่อให้คนที่ส่งต่อข้อความนี้ออกไปเขาเข้าใจในทางที่ถูกที่ควร เพราะตั้งแต่กรณีหม่อมรุ่งคุณ คนไทยก็ถูกมองในด้านลบมากขนาดไหนแล้ว เพราะคนในประเทศไม่น้อยก็ยังนิยมชมชอบคนแบบฮิตเลอร์อยู่เนืองๆ ผมจึงอยากให้ชี้แจง แสดงเจตนา ผมอยากเห็นความรับผิดชอบ มากกว่า เพราะตั้งแต่ถกกันมาผมใส่ fact มาด้วยตลอด ผมไม่ได้ยกเอาความเห็นตัวเองมาใส่ ผมมาเถียงในนี้ ผมก็รู้ว่าไม่มีทางชนะ เพราะลูกบ้านคุณหลายคนก็พร้อมจะเชื่อในสิ่งที่คุณพูด ต่อให้ผมจะเอาหนังสือมากางให้ดูก็ตาม นี่แหละครับผมถึงเข้ามาเถียงให้พิจารณา เพราะมีคนไม่น้อยที่พร้อมจะเชื่ออะไรโดยไม่โต้แย้ง

Kornkit Disthan
คุณต่อว่าได้ แต่ทำอย่างเป็นปัญญาชนหน่อยสิครับ ยิ่งคนไม่รู้จักกันมาด่าว่าทุเรศทุรังไม่มีสติปัญญาใครเขาจะคุยด้วย คุณเป็นนักกฎหมายจะถือกฎมายไม่ถือมารยาทมันเหมาะหรือ? ผมเองไม่มีลูกบ้าน ใครจะเห็นตรงเห็นต่างผมเข้าใจ แต่ขอให้คุยกันดีๆ เท่านั้นวิธีการเขียนของผมก็มี ผมยืนยันที่จะเขียนอย่างนี้ ทั้งมีข้อเท็จจริงและความเห็น งานเขียน งานวรณกรรมมันร้อยแปดพันประการ จะให้เขียนอย่างคุณปรารถนา คงเป็นไปไม่ได้ ที่สำคัญผมศึกษาข้อมูลไม่ได้เขียนลอยๆ แต่จากการสนทนาแสดงให้เห็นว่า วิธีวิทยาของเราต่างกัน คุณควรเข้าใจว่านิติศาสตร์กับนักรัฐศาสตร์มันลงรอยกันได้ยาก
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 14:31

ทุกวันนี้โลกโซเชี่ยลมีทั้งเรื่องจริง เรื่องเสริม เรื่องแต่ง สำหรับงานเขียนชิ้นนี้ของคุณผมมองว่ามันเป็นเรื่องเสริม คือมีข้อเท็จจริง แต่เสริมความคิด ความเข้าใจของตัวเองเข้าไป จนมันมีจุดที่ผิดหลายจุด และเท่าที่ถกกันมาคุณก็ยังไม่ได้ยก fact อะไรมาหักล้างผมได้นอกจากความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนเกี่ยวกับข้อเท็จจริงทางประวัติศาสตร์ ผมก็ไม่ติดใจอะไร ถือว่าเป็นการให้ความรู้ไปในตัว เพราะง่นเขียนนี้อาจเป็นดาบสองคมมาเล่นงานคุณก็ได้

เรื่องของฮิตเลอร์ ยิว การฆ่าล้างเผาพันธุ์ การใส่ opinion เข้าไปต้องยืนอยู่บน fact ถ้ามันไม่ยืนอยู่บน fact ที่ถูกต้อง มันจะเป็นความเข้าใจที่ผิด เมื่อส่งต่อความเข้าใจที่ผิดออกไป คนที่รับสารต่อจากคุณก็เข้าใจผิดตามกันไป ผมจึงไม่อยากให้มีคนยัวเชื่อจริงๆว่าฮิตเลอร์ไม่ใช่อาชญากร ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ เพราะเขาไม่ใช่คนล้มเหลวหรือประสบความสำเร็จอะไรเลย เขาคือคนเป็นโรคจิต ที่ฉวยโอกาสจากความอ่อนแอของเยอรมันในจังหวะนั้นเท่านั้นเองครับ

Sarawut Pomasod
อาจารย์ พอเถอะครับบางทีบ้านของอาจารย์ก็คับเเคบไปเกินที่จะรับปัญญาชนระดับสูงได้ เอาเป็นว่าสติปัญญาน้อยนิดการศึกษาระดับกลางๆอย่างผม และคนหลากหลายอาชีพทั่วไป อ่านเข้าใจทั่นอาจารย์อธิบายมาทั้งหมดครับ คนที่แน่นด้วยตัวบทกฎหมาย ทั้งโปรยุโรปและโปรคอมมิวนิสต์ ควรไปชักธงรบในพั….ปครับ

เอาเป็นว่าผมน้อมรับผิดในความบกพร่องเรื่องมารยาทของผม เพราะเถียงกันต่อไปก็ไม่เป็นประโยชน์อะไร ตอนนี้ผมก็ทำหน้าที่อธิบาย ชี้แจง ข้อเท็จจริงที่ผมศึกษามาไปแล้ว แล้วก็ขอโทษคุณอีกครั้งที่ล่วงเกิน ผมหวังว่าจะได้เรียนรู้อะไรจากกันและกันในการถกเถียงนี้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 14:35

บูรพาไม่แพ้ ตงฟางปู๋ป้าย
คนเรามีดีชั่วผสมกันนะผมว่าทั้ง ฮิตเลอร์ สตาลิน และเหมา หรือผู้นำคนอื่นๆ ต่างมีความดีงามและความสำเร็จที่ทำใว้ให้ชาติและต่างก็ได้กระทำสิ่งที่เลวร้ายต่อมนุษย์ชาติจนไม่อาจให้อภัย จุดที่สำคัญคือเราชนรุ่นหลังควรศึกษาเรื่องราวในชีวิตของพวกเค้าเพื่อสร้างโลกในยุคของเราให้ดีขึ้นและไม่ก้าวพลาดจนเกิดเหตุการณ์เช่นนั้นอีก

Nattarin Max Rattanapiboon @Sarawut Pomasod
ผมไม่ได้โปรใครครับ อ่านพิจารณาดีๆ ผมนำเสนอข้อเท็จจริงล้วนๆ และไม่ต้องการการศึกษาสูงส่งก็เข้าใจได้ครับ

Kornkit Disthan
Nattarin Max Rattanapiboon ไม่มีปัญหาครับ เป็นการแลกเปลี่ยนความเห็นที่ดี เพียงแต่เริ่มอย่างร้อนแรงไปเท่านั้น ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนความเห็น

Shiro Sildanchan
ใจร่มๆครับ ขอบคุณทั้งสองท่าน การถกเถียงเป็นประโยชน์ต่อทุกฝ่ายครับ แต่ขึ้นต้นร้อนจี๊ดมากไป ถ้าไม่ร้อนเกินไป ผมเชื่อว่าการถกเถียงจะสนุกและเป็นประโยชน์ต่อไปแน่นอนครับ

Pop Krungthonburi
คือผมต้องเชื่อใช่มั้ยว่าฮิตเลอร์ผิดทั้งหมด และยิวเป็นผู้ถูกกระทำฝ่ายเดียว
ผมจะสงสัยบ้างได้มั้ยว่าเพราะอะไรอยู่ๆคนๆเดียว จึงลุกขึ้นมารวบรวมคนทั้งประเทศให้มาไล่ฆ่าคน และรุกรานไปทั่วยุโรป

ดราม่าจบ ผมก็ขอจบด้วยนะครับ ใครมีสติปัญญาจะเก็บเกี่ยวอะไรได้ก็สุดแล้วแต่ ห้ามไปเก็บขยะมาใส่สมองนะครับ

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 14:37

ผมว่าลุง max แกอ่านไม่แตก ไม่เข้าใจบริบทของข้อเขียนทั้งหมด เข้าใจว่าคนเขียนโปรฮิตเลอร์ไป เลยยกเอาส่วนที่เป็นประเด็นปลีกย่อยในข้อเขียนมาจับผิดไป  นี่ก็อีกปัญหาที่เจอประจำเวลามีดราม่าครับ คือแทนที่จะมองทั้งภาพรวมว่าคนเขียนสื่ออะไร ดันเอาแค่บางส่วนหรือบางข้อความมาตีความแล้วประเด็นหลักเลยถูกเบี่ยงไปหมด   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เอาดราม่ามากฝากท่านอาจารย์ใหญ่กว่า กระทู้นี้โดนแชร์ไปหกหมื่นครั้ง สร้างอคติและความเข้าใจผิดๆ ไปไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

http://pantip.com/topic/31298046

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 15:20

แหม เล่นชักรอกสองวิกเลยนะ ท่านด๊อกเตอร์

อยากเห็นชื่อหนังสือที่เวย์คุงใช้ในกระทู้นี้ มีกี่เล่มให้ช่วยระบุด้วย  เพราะเท่าที่ดูยังเป็นข้อมูลด้านเดียว ไม่ได้ฉายภาพรวมของเยอรมันในสภาวะช่วงใกล้จะแพ้สงครามโลกครั้งแรก ทำให้ง่ายที่จะชี้นำให้เข้าใจไปว่ายิวคือผู้อยู่เบื้องหลังความพ่ายแพ้ เอาแต่สร้างความร่ำรวยจากสงคราม และเป็นผู้ขับไล่ไกเซอร์จากบัลลังก์   

ในความเป็นจริงมีองค์ประกอบที่ซับซ้อนกว่านั้นมาก  เช่นลัทธิชาตินิยม  ความขัดแย้งระหว่างชนชาติต่างๆ ในยุโรป ความเหลื่อมล้ำไม่เท่าเทียมกันในสังคม  การถูกกดขี่ของชนชั้นแรงงาน  การแพร่กระจายแนวคิดแบบมากซิสต์และคอมมิวนิสต์  กระแสการปฏิวัติล้มสถาบันกษัตริย์ในประเทศต่างๆ ฯลฯ ซึ่งการจะเข้าใจภาพรวมเหล่านี้ ต้องใช้เวลาในการทำความเข้าใจ และมันสลับซับซ้อน  ทำให้คนจำนวนไม่น้อยเลือกที่จะมองภาพง่ายๆ  โดยโทษอะไรซักอย่าง ก็เลยตกไปที่ยิว

เวย์คุงใส่ความเห็นส่วนตัวเข้าไปมาก หลายอย่างเป็นความรู้สึก ไม่ใช่ข้อเท็จจริง  เช่นความเห็นที่ 88 เพราะเยอรมันไม่ได้มีบุญคุณอะไรกับไทยเลย ช่วงที่ลัทธิล่าอาณานิคมแพร่ขยายในช่วงรัชกาลที่ 5 เยอรมันหรือปรัสเซียไม่ได้ช่วยอะไรไทยทั้งนั้น    จนสมัยฮิตเลอร์ก่อสงคราม ไทยได้โอกาสที่ฝรั่งเศสย่ำแย่แพ้เยอรมัน เราจึงเรียกร้องดินแดนคืน และรบกับฝรั่งเศสที่กำลังอ่อนแกจนญี่ปุ่นมาไกล่เกลี่ย เราได้ดินแดนมาบางส่วน และสุดท้ายหลังสงคราม เราก็ต้องคืนดินแดนทั้งหมดอยู่ดี

ผมไม่ได้อยากมายุ่งอะไรกับกระทู้ของเวย์คุง  แต่ในขณะที่ประเทศในยุโรปได้บทเรียนมาแล้วจากการปลูกฝังอคติและข้อผิดพลาดของตนมาก  แต่คนไทยจำนวนไม่น้อยไม่ได้พยายามเข้าใจบทเรียนนี้เลย  ความเห็นจำนวนมากในกระทู้นี้และก่อนหน้าทำให้ผมระอาใจ  ไม่ใช่เพราะความคิดต่าง แต่เพราะอคติเปี่ยมล้นที่แสดงออกมา  อยากจะบอกว่าการปลูกฝังความเกลียดคนยิวของฮิตเลอร์ น่าจะได้ผลที่สุดกับคนไทยนี่แหละ

ผมไม่ได้ต้องการให้คนไทยรักยิว แต่สิ่งที่สำคัญคือเราต้องมองประวัติศาสตร์อย่างรอบด้าน  เรื่องราวความขัดแย้งต่างๆ มีที่มาที่ไปซับซ้อนกว่าจากแค่สาเหตุเดียว หรือเพราะชาติพันธุ์เดียว  กระทู้นี้เลียนแบบใช้สไตล์แบบของคุณเชษฐา แต่ความกว้าง การนำเสนอภาพรวมของเหตุการ   บอกเล่าปูพื้นที่มาที่ไป ฯลฯ ห่างชั้นกันมาก

ผมะรอให้เวย์คุงเล่ากระทู้ให้จบก่อน แล้วจะค่อยเอาภาพรวมอื่นๆ ที่หาอ่านได้ไม่ยากถ้าตั้งใจจะหา  มาเสนอให้คนอ่านพิจารณากลั่นกรองกันเอง ไม่ต้องการให้มีกระทู้ในลักษณะที่ชี้นำ หรือออกไปในแนวพยายามหาความชอบธรรมให้พฤติกรรมของฮิตเลอร์ เพราะแค่ชื่อกระทู้นี้ก็เหมือนช่วยแก้ต่างให้ฮิตเลอร์แล้ว

ประกอบ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 15:39

ส่วนตัวผมมองว่า ปัญหาในเรื่องนี้เกิดจากบทความตั้งต้น สื่อความหมายสองนัยครับ นัยแรกคือ “ฮิตเลอร์เป็นคนดี” ส่วนนัยที่สองคือ มีการกล่าวหาว่า “ชาวยิวเป็นคนไม่ดี” นี่แหละครับ ทำให้บทความของอาจารย์ท่านนั้นเป็นปัญหา เพราะท่านดันไปเสนอความเห็นแบบทำร้ายผู้อื่นอยู่ในบทความด้วย ถ้าท่านเขียนเฉพาะการวิเคราะห์บทบาทของฮิตเลอร์ในบางเรื่องแล้วไม่ด่าใคร เรื่องก็ไม่น่าจะไปไกลอย่างนี้

แต่เมื่อพิจารณาจดหมายของท่านทูตอิสราเอล ก็จะพบว่าจดหมายของท่านทูตก็สื่อความหมายแบบเดียวกัน นัยแรกคือ “ผู้เขียนบทความเป็นคนไม่ดี” (เพราะไม่ศึกษาให้ดีจึงวิจารณ์ประวัติศาสตร์ผิดพลาด) และนัยที่สอง ผู้เขียนบทความคือ ”ความน่าอับอายของชนชาติไทย” ด้วยความเคารพ ผมมองว่า จดหมายของท่านทูตก็แผงนัยทำร้ายผู้อื่นเช่นกัน หากบทความของอาจารย์ท่านนั้นควรถูกตำหนิ จดหมายของท่านทูตก็ต้องตำหนิด้วยครับ

ส่วนเรื่องการพูดถึงฮิตเลอร์ ผมมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่ต่างออกไปเล็กน้อย คือ หากเรายอมรับว่า คนๆหนึ่งย่อมมีทั้งดีและชั่วในตัวเองแล้ว หากมีใครสักคนหนึ่ง หยิบยกด้านดีของคนๆนี้ขึ้นมาพูด ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องผิดอะไร (ผมยังคงแสดงจุดยืนว่า ผมมิได้มองว่าฮิตเลอร์เป็นคนดี หรือไม่ได้กระทำความผิด) และคนที่พูดก็ไม่ควรถูกตำหนิ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าคนที่พูดไม่ได้แผงนัยที่จะทำร้ายใครเข้าไว้ด้วย เขาก็ควรมีสิทธิพูดได้ จะผูกขาดความคิดกันได้อย่างไร

ที่ผมยกตัวอย่าง ชาวอังวะ เหล่านั้น พระเจ้ามังระจะรุกรานกรุงศรีอยุธยาด้วยสาเหตุใดก็ตาม เหมือนหรือไม่เหมือนกับความคิดของฮิตเลอร์หรือไม่ Level โหดร้ายต่างกันกี่ลิตรกี่ทะนาน แม่ทัพอังวะ อย่างมังมหานรธาฆ่าทหารไทยไปกี่ศพ เทียบกับทหารนาซีแล้วใครมากกว่ากัน แล้วเขาเป็นแม่ทัพโรคจิตของอังวะหรือว่าเป็นข้าราชการที่ทำหน้าที่ ที่ราชสำนักอังวะมอบหมายให้ด้วยความซื่อตรง เทียบได้หรือไม่ได้กับทหาร SS หรือคุณปู่พระเอกของกระทู้นี้ ฯลฯ เหล่านี้ไม่ใช่ใจความสำคัญครับ แต่ใจความสำคัญที่ผมอยากนำเสนอคือ หากมีผู้นำเอาบุคคลที่ “คนไทย” หนึ่งไม่ชอบใจที่สุดคนหนึ่ง ขึ้นมาพูดถึงจุดดีของเขาบ้าง คนไทยนั้น จะต้องออกอาการเช่นท่านทูตอิสราเอลหรือไม่ พูดง่ายๆคือ ผมมองว่า ทูตอิสราเอล ทำเกินไปครับ

สำหรับประเด็นเรื่อง แนวคิดที่แสดงว่า ชาติพันธุ์ของตนเอง เหนือกว่าชาติพันธุ์อื่นนั้น อาจเป็นการแสดงความอ่อนด้อยของผมเองก็ได้ แต่ผมมองว่า แนวความคิดเช่นนี้ รังแต่จะสร้างความขัดแย้งและแตกแยก เป็นแนวความคิดที่พ้นสมัยแล้ว ประเทศไทยเราเอง ช่วงหนึ่งเราก็มีความคิดแบบนั้น ซึ่งส่งผลให้เรามีทัศนคติเหยียดประเทศเพื่อนบ้าน ทำให้ความสัมพันธ์ของเรากับประเทศเพื่อนบ้างไม่ค่อยสนิทกันเต็มที่อยู่จนถึงทุกวันนี้

แต่ถ้าจะถามว่า ปัจจุบันแนวคิดนี้ ยังคงหยังรากลึกอยู่ที่ไหน ด้วยความสุจริตใจนะครับ ผมมองว่า คนที่ต่อว่าเขานั้นแหละ รับแนวคิดนั้นมาเต็มๆ เลยครับ การอ้างว่า ชาติพันธ์ของตนมีสิทธิในดินแดนนี้ดียิ่งกว่าผู้อื่น เพราะชาติพันธ์นี้พระเจ้าทรงรัก จึงประทานดินแดนในพันธสัญญามาให้ ผมไม่ทราบจริงๆว่า หลักฐานในเรื่องนี้จะหามาจากที่ไหน ระดับผมก็ไม่มีความสามารถพอจะหาหลักฐานมายืนยันได้ด้วยสิครับ แต่ด้วยแนวคิดนี้ คนแถวนั้นจึงได้เกิดข้อพิพาทกับเพื่อนบ้านมากมายมาจนถึงปัจจุบันนี้ ไม่รู้ว่าผมมองถูกไหมนะครับ หรือไม่เหมือนกัน เพราะเขาไม่ได้ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ใคร แค่ยึดเอาทำเลดีๆไป แล้วตั้งกำแพงห้ามเข้าเท่านั้นเอง   
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 16:01

แหม เล่นชักรอกสองวิกเลยนะ ท่านด๊อกเตอร์

ผมเป็นแค่ด็อกไม่มีเตอร์มาเรียกผมด็อกเตอร์  แบบนี้มีเคือง  โกรธ โกรธ ไว้ต้องล้างแค้นกินปูกับไอ้ตัวข้างล่างด้วย เอาให้เจ้ามือล่มจมกันไปเลยถึงจะสาสม ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 16:11

ไว้ต้องล้างแค้นกินปูกับไอ้ตัวข้างล่างด้วย เอาให้เจ้ามือล่มจมกันไปเลยถึงจะสาสม ยิงฟันยิ้ม

งานนี้ไม่เกี่ยวนะคะ  ด๊อกฯ
ไปล้างแค้นกับเจ้าอื่น
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 15 พ.ค. 15, 17:46

เล่นขู่กันถึงขนาดนี้ จะให้ยอมเรียกด๊อกก็ต้องยอม

ก็ดีเหมือนกัน ทุ่นไปแยะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 28 พ.ค. 15, 11:52

คดีคุณทวดยังพิจารณาไม่เสร็จ พยานหลายปากยังอญุ่ในระหว่างให้การ  

แต่ข้อความของ มล. รุ่งอรุณที่ผมยกมาเป็นตัวอย่างความคิดของคนไทยจำนวนมากในความเห็นที่ 15  เมื่อวานมติชนเอาไปลงข่าว วันนี้สถานทูตอิสราเอลออกมาตอบโต้ ซึ่งผมมั่นใจว่าไม่สามารถเปลี่ยนอคติของคนไทยจำนวนไม่น้อยได้อยู่ดี  

https://www.facebook.com/IsraelinThailand

หากต้องการทราบคำชี้แจงของคุณโจ้ โดยเฉพาะเรื่องของ "Zionist" สามารถอ่านได้ที่เฟซบุ๊กของเขา  

ภาษาอังกฤษ
https://www.facebook.com/roong.ml/posts/825418904174365:0

ภาษาไทย
https://www.facebook.com/roongunaml/posts/1593020420955268:0

ผิดหรือถูก ยังไม่มีคำตัดสิน  ยิงฟันยิ้ม
ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 28 พ.ค. 15, 13:11

ผมอ่านตั้งแต่เมื่อวานแล้วก็เห็นว่าจับแพะชนแกะเหมือนเดิม  อ้างถึงร็อคกี้เฟลเลอร์มากมาย แต่ร็อคกี้เฟลเลอร์ไม่ใช่ยิวไม่ยักกะบอก

คนอคติแรงแบบนี้ ใช้เหตุผลได้เฉพาะที่ตัวอยากเชื่อมีไม่เคยขาดในประวัติศาสตร์ทุกช่วงเวลาของมนุษย์ อยู่ที่ว่าจะไปเกิดที่ไหน ถ้าเกิดเป็นมุสลิมคงไปเป็นนักรบจิฮัดให้ IS  เกิดในพม่าเป็นยะไข่พุทธคงเป็นพวกไล่ฆ่าโรฮิงญา  เกิดในเยอรมันสมัยฮิตเลอร์คงเป็น SS เกินในรวันดาเป็นฮูตูสมัยพันธุฆาตคงเป็นพวกอินเตราฮัมเว เกิดเป็นทมิฬในสีลังกาคงเป็นมือระเบิดพลีชีพ   และถ้าเกิดเป็ยยิว ไม่พ้นเป็นยิวไซออนนิสต์แน่ๆ

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 28 พ.ค. 15, 18:32

ตามอ่านอยู่เงียบๆ ด้วยว่าเคยไปเห็นและเดินชมค่ายกักกันที่ไม่น้อยหน้าไปกว่า Auschwitz ในโปแลนด์ ผมไม่เคยไปชมค่ายที่โปแลนด์ แต่เคยไปชมค่ายที่ Mauthausen ใกล้ๆเมือง Linz ของออสเตรีย

อยากเห็นสภาพจริงๆสักครั้ง ก็กลายเป็นว่าต้องไปหลายครั้ง ครั้งแรกก็เดินตามเส้นทางเข้า-และเส้นทางขาออก ตามที่นายทหารผู้ควบคุมค่ายกล่าวต่อผู้ถูกนำตัวคุมขังว่า In here (มือชี้ที่ประตู) out there (มือชี้ที่ปล่องควัน)    ก็ได้เห็นด้วยความเศร้าใจเป็นอย่างยิ่ง ในครั้งต่อๆมาเลยเพียงแต่พาคนไปดูแต่ตนเองไม่ยอมเดินผ่านห้องใดๆทั้งสิ้น  เห็นทั้งโรงนอน ห้องอาบน้ำ/รมควัน แท่นปูน (เหมือนกับที่ใช้ในห้องดับจิตของโรงพยาบาลในสมัยก่อน) ที่เอาไว้เลาะของมีค่าจากศพ (แผ่นหนังที่มีรอยสัก, ฟันทอง ฯลฯ)  ห้องเตาเผาศพ แล้วก็หลุมฝังศพแบบ mass graves  แถมด้วยรูปถ่ายต่างๆที่นำมาแสดง (คัดภาพที่ไม่กระเทือนจิตใจมากนัก)

แคมป์นี้แต่เดิมเป็นคุก ถูกพัฒนาขึ้นมาเป็นค่ายกักกัน มีคนสังเวยชีวิตไปแถวๆ 300,000 คน เปิดเป็นแคมป์แรกๆ แต่ถูกค้นพบเป็นแคมป์หลังสุดหลังสงครามยุติ 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 15 ก.ค. 15, 21:38

ในที่สุดคำตัดสินสำหรับคดีคุณปู่ออสการ์ก็ออกมาแล้ว

สำนักข่าวต่างประเทศรายงานจากกรุงเบอร์ลิน ประเทศเยอรมนี เมื่อวันที่15ก.ค.ว่า นายออสการ์ โกรนนิง วัย94ปี ถูกศาลเยอรมนีตัดสินจำคุก4ปี ซึ่งมีความผิดฐานมีส่วนรู้เห็นกับการรมแก๊สฆาตกรรมชาวยิว300,000รายที่ค่ายกักกันเอาชวิตซ์ ที่โปแลนด์เมื่อปี2487

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม   ขยิบตา
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 01:05

At last................

ลังเล ลังเล ลังเล
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 09:39

พอมีรายละเอียดที่มากขึ้นไหมครับ ว่าเป็นความผิดตามกฎหมายใด และในคำพิพากษามีรายละเอียดเช่นไร เช่น มีการเพิ่มหรือลดโทษเพราะเหตุใดหรือไม่ จึงได้สรุปอัตราโทษที่ 4 ปีหนะครับ

ผมสันนิษฐานว่า ศาลคงมองว่าคุณปู่เป็นผู้สนับสนุนในการกระทำความผิด ไม่ใช่เป็นตัวผู้กระทำความผิดเอง จึงได้รับโทษน้อยลง
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์