เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2522 ขอรบกวนเรื่องเหรียญที่ระลึกหน่อยคับ
นายเก่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 15 เม.ย. 15, 16:27

คือเหรียญอะไรคับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยคับท่าน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
นายเก่ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 เม.ย. 15, 16:32

เพิ่มเติม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 เม.ย. 15, 08:00

เหรียญนี้มี ๒ ด้านๆ ฟนึ่งเป็นอักษรพระบรมนามาภิไธย ร.ร.๖ พระมหามงกุฎในรัชกาลที่ ๖  อีกด้านเป็นตราลดามหาปราสาท (อ.นกยูง)
เหรียญนี้พระราชทานเป็นท่ี่ระลึกในงานครบรอบ ๑ ปีราชาภิเษกสมรสในรัชกาลที่ ๖ กับสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี เมื่อวันที่ ๑๒ มกราคม ๒๔๖๖
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 เม.ย. 15, 09:40

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้อภิเษกสมรสกับนางสาวประไพ สุจริตกุล เมื่อวันที่ ๑๒ มกราคม พ.ศ. ๒๔๖๔ ทรงพระอิสริยยศเป็น พระอินทราณี

ประไพ สุจริตกุล (๑๐ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๔๕ — ๑๒ มกราคม พ.ศ. ๒๔๖๔)
พระอินทราณี (๑๒ มกราคม พ.ศ. ๒๔๖๔— ๑๐ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๖๔)
พระวรราชชายาเธอ พระอินทรศักดิศจี (๑๐ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๖๔ — ๑ มกราคม พ.ศ. ๒๔๖๕)
สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี พระบรมราชินี (๑ มกราคม พ.ศ. ๒๔๖๕ — ๑๕ กันยายน พ.ศ. ๒๔๖๘)
สมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี พระวรราชชายา (๑๕ กันยายน พ.ศ. ๒๔๖๘ — ๓๐ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๑๘)

ดังนั้นเหรียญที่คุณเก่งนำมาแสดงคือเหรียญสำหรับพระราชทานเป็นที่ระลึกในพระราชวโรกาสราชาภิเษกสมรสกับสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี พระบรมราชินี ครบ ๒ ปี

ส่วนเหรียญสำหรับพระราชทานเป็นที่ระลึกในพระราชวโรกาสราชาภิเษกสมรสกับสมเด็จพระนางเจ้าอินทรศักดิศจี พระบรมราชินี ครบ ๑ ปี หน้าตาเป็นอย่างนี้

ภาพจาก คุณ werachaisubhong
นายเก่ง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 เม.ย. 15, 14:30

ขอบคุณมากครับได้รับรู้รายระเอียดมาก แต่ คห1 บอกพระราชทานเป็นที่ระลึกครบรอบปีที่1 คุณเพ็ญชมพูบอกเป็นปีที่2 อันไหนน่าจะถูกต้องครับ ผมขออณุญาติถามอีกนิดนะครับพอจะทราบไหมว่าจำนวนในการแจกทั้ง2ครั้งมีจำนวนเท่าใด และผมเข้าใจว่าน่าจะเปนเนื้อทองคำใช่หรือเปล่าครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าอีกเช่นเคยครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 เม.ย. 15, 14:38

ขอบคุณมากครับได้รับรู้รายระเอียดมาก แต่ คห1 บอกพระราชทานเป็นที่ระลึกครบรอบปีที่1 คุณเพ็ญชมพูบอกเป็นปีที่2 อันไหนน่าจะถูกต้องครับ ผมขออณุญาติถามอีกนิดนะครับพอจะทราบไหมว่าจำนวนในการแจกทั้ง2ครั้งมีจำนวนเท่าใด และผมเข้าใจว่าน่าจะเปนเนื้อทองคำใช่หรือเปล่าครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าอีกเช่นเคยครับ

ถ้าดูตามปี พ.ศ.ในเหรียญ ค.ค.ห.อาจารย์เพ็ญชมพูน่าจะถูกต้องครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์