เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 9573 มาชวนคุยกันเรื่องฝน...
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 28 มิ.ย. 01, 09:57

เล่นฝนด้วยคนครับ

ฝนตกจักจัก .. มือซ้ายถือปลา .. มือขวาถือผัก
พอถึงที่พัก .. วางผักวางปลา

แล้วก็

ฝนตก ฝนหากตก ... แก้วกับอก อย่าโกรธฝน
ลมพัดรับขวัญบน ...  แก้วโกมลอย่านอนเนา

ถ้าผิดพลาด ขอผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 28 มิ.ย. 01, 15:55

มาต่อให้ค่ะ
ฝนตกไม่ทั่วฟ้า  เย็นแหล่งหล้าในภูเขา
ไม่เย็นในอกเรา   เพราะคู่เคล้าเจ้าอยู่ไกล
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 23 ก.ค. 01, 10:06

ขอบคุณคุณเทาชมพูที่มาต่อให้ครับ

ฝนอีกเพลง

ถามว่าฝนเอ้ย ทำมั๊ยจึ่งต๊ก
ตอบว่าฝนต๊ก เพราะกบมันร้องเรียกฝนบนฟ้า
ถามว่าพี่เอ้ย ทำไมร้องไห้แหละหลั่งน้ำตา
ตอบว่า....
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์