เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 9577 มาชวนคุยกันเรื่องฝน...
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 23:17

คุณพี่สริน  มาร้องเพลงเองเลยหรือคะ เนี่ย

เพราะมากค่ะ ไปเอารางวัลได้ที่คุณอ้อมรักค่ะ
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 23:19

ตอบฝอยฝน เพื่อนรัก

ส่งที่hotmail.com ค่ะ แต่เพิ่งส่งตอนเวบล่มนี่เองค่ะ  
ส่วนเมล์คุณพี่สริน ส่งไปตอนหัวคํ่าก่อนเวบล่มค่ะ ที่hotmail.com เหมือนกันค่ะ
สริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 23:26

ลืมใส่ชื่อ เพลงให้คุณราชาวดีนะคะ
ปีศาจวสันต์ค่ะ..ตามคุณขอมา ค่ะ
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 23:32

ขอบคุณค่ะ ขอยืมพวงมาลัยของตัวเองก่อนนะฝน  เอามามอบให้คุณพี่สริน ค่ะ
ดร.แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 23:41

เอ๊ะ  ถ้ายังงั้นเราผิดตรงไหนกันเ้จ้าคะ คุณฟ้า
ราชาวดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 23:44

ดร.แพรมน คะ  เราต้องตอบเพิ่มว่า ใครเป็นเจ้าของ  ด้วยค่ะ   ในโจทย์เขาบอกให้ตอบตามคําถามอย่างเคร่งครัด ค่ะ
เช่น ชื่อร้าน หรือชื่อบริษัท ต้องบอกชื่อเจ้าของด้วยค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 00:03

ได้จ้ะ...ราชาวดี
คุณ  Jor คะ  ขออนุญาตค่ะ ขอเมาลัย..คืนประเดี๋ยวค่ะ

รอสัก 2-3 ชม.  ฝนจะร้อยมาลัย มาให้ใหม่..นะคะ....
คราวนี้สุดฝีมือเลยค่ะ

พวกเรา สาวๆ  มาวุ่นวายเกิน งามไหมคะ...
คุณเจ้าของเรือนเจ้าขา....
รชานนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 00:29

ผมนึกถึงแห่นางแมวขอฝนครับ
สมัยเด็กๆ  เคยเห็นอยู่หนหนึ่ง  ทางบ้านนอกของราชบุรีออกไปครับ
เค้าจะนำแมวตัวเมียมาใส่ตะกร้า  แล้วใช้ไม้คานหามไปรอบๆหมู่บ้าน
คนที่ทำพิธีเป็นผู้หญิงแก่ๆครับ  เค้าจะร้องว่า
" นางแมวเอย  ขอฟ้าขอฝนให้ตกลงมาด้วยเน้อ..."

แต่ที่ คุณยายผมเคยจดเนื้อให้ เป้นอีกเนื้อหนึ่งครับ
คุณยายผมร้องว่า
" นางแมวเอย
มาร้องแจ้วๆ  นางแมวขอไก่
ขอไม่ได้  ร้องไห้ขอฝน
ขอน้ำมนต์รดแมวข้าที  แมวข้าดีมีแก้วนัยน์ตา
ออกมาเดือนหก  ฝนตกทุกที
มาปีนี้ไม่มีฝนเลย
พ่อตาลูกเขย  นอนเกยหน้าผาก
พ่อม่ายลูกมาก  มันยากเพราะข้าว
คนหนุ่มคนสาว  คนเฒ่าหัวลง
พาเด็กน้อยมาเล่นนางแมว มาร้องแจ้วๆ
ฝนก็เทลงมา  ฝนก็เทลงมา"

ตอนนั้น  ผมจำได้ว่า ฝนตกลงมาจริงๆด้วยนะครับ
รชานนท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 00:38

อีกนิดนะครับ
ช่วงนี้ผมค้นหนังสือหลายเล่มเพื่อเขียนหนังสือครับ  
บังเอิญไปอ่านในพระราชพิธีสิบสองเดือน  เจอเรื่องเกี่ยวกับฝน  เลยขอนำมาเล่าสู่กันฟัง
พอหอมปากหอมคอนะครับ

พิธีการขอฝนของชาวไทยเรามีมานานแล้วครับ
ทางราชสำนักอยุธยาก็มีพิธีขอฝนด้วยครับ เรียกว่า
พระราชพิธีพรุณศาสตร์มหาเมฆบูชา
มักกระทำกันในเดือน ๙ โดยพระมหากษัตริย์ทรงประกอบพิธีเอง  โดยมีพราหมณ์เป็นผู้อ่านโองการขอฝน
อันที่จริง เป็นพระราชพิธีที่มีมาตั้งแต่สมัยสุโขทัยโน่นแน่ะครับ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 00:54

ระหว่างรอพวงมาลัยของคุณฝอยฝน
ร้องเพลงลูกทุ่งขั้นเวลาไปก่อน ... ก่อนที่ราชาลูกทุ่งเรือนไทยตัวจริงจะมา
พวงมาลัยอย่างเดี่ยวไม่เอานะครับ ขอแบบห้อยแบงค์ด้วย

*****ฝนตกฟ้าร้อง*****  ( ศรคีรี ศรีประจวบ )

ถึงฝนจะตก ถึงฟ้าจะร้อง ถ้าได้มาเห็นหน้าน้อง แล้วพี่สบายสบาย...
อยู่ใต้ฟ้าจะกลัวอะไรกับฝน เกิดเป็นคน เมื่อถึงที่ก็ตาย
ฝ่าฝนดันมาฝ่าอันตราย เปียกโชกทั้งกาย... เพราะอยากจะเห็นหน้าเธอ

ถึงฝนจะตก ถึงฟ้าจะร้อง ถ้าไม่ได้เห็นหน้าน้องพี่คลั่งละเมอละเมอ
เข้าพรรษาบนฟ้าก็ครึ้มเมฆฝน ตกเสียจนถนนน้ำนองเอ่อ
บุกโคลนฝนพรำย่ำมาหาเธอ แต่แล้วไม่เจอ พี่แทบจะกินยาตาย

ฝนตกบ้านน้องฟ้าร้องถึงบ้านพี่ หัวใจพี่โดนขยี้...แหลกสลาย
บุกน้ำย่ำโคลน ฝ่าสายฝนมาแทบตาย น้องมาหนีตามชายไปเมื่อสายฝนพรำ

ถึงฝนจะตก ถึงฟ้าจะร้อง พี่ไม่เคยหนีหน้าน้อง ไม่น่าใจดำใจดำ
ต่อไปนี้อกพี่ก็คงกลัดหนอง เฝ้าแต่มองฟากฟ้าเมื่อฝนพรำ
หน้าฝนทุกปีอกพี่ระกำ เมื่อยามฝนพรำ แล้วพี่จะเห็นหน้าใคร...
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 00:58

คุณรชานนท์  เคยได้ยินพระขอฝนไหมคะ...

ฝน...ทราบมาว่าที่วัดนิเวศธรรมประวัติ   มีพระพุทธรูปองค์หนึ่ง   คือ พระคันธราระ  หรือพระคันธารราษฎร์  เป็นพระพุทธรูปลักษณะปางยืน พระหัตถ์ขวายกขึ้นแสดงอาการกวักมือทำนองขอฝน  พระหัตถ์ขวายกขึ้นเสมอเอว ดูคล้ายราวรองรับน้ำฝน ค่ะ  

พระปิยมหาราช..ทรงที่โปรดให้สร้างที่นั่นเพราะบริเวณรอบวัดที่บางปะอินเป็นถิ่นทำนาในสมัยก่อนค่ะ ปีใดฝนตกไม่ต้องตามฤดูกาล ก็โปรดเกล้าให้มีพิธีขอฝนค่ะ

การทำบุญขอฝนนี้ ในวันทำบุญ พระสงฆ์จะนั่งสวดเจริญพระพุทธมนต์ รอบๆองค์พระ เป็นวงกลม  แล้วชาวบ้านนั่งล้อมวงรอบนอกอีกชั้นค่ะ  
การสวดใช้เวลาประมาณ  1 ชั่วโมง  และก็มักจะปรากฎ ฝนตั้งเค้าและตกลงมาทั่วบริเวณนั้นนะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 01:11

คุณ  Jor  คะ  เสร็จพอดีค่ะ มาลัยแนบใบหุ้น...
ฟังแล้วค่อยทันสมัยหน่อยนะคะ....

เพลงที่คุณ Jor ร้องก็เพราะค่ะ
โถ...ใครไปว่าคุณ Jor คะ..
ว่าแต่คุณ Jor เคยหนีหน้าใครหรือเปล่าล่ะคะ
ถึงได้นึกถึงเพลงนี้เข้า...
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 07:57

ฝนเอยทำไมจึงตก...
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 08:11

เย็นฝนพรำ พรั่งพรู สู่พฤกษา
ใบไม้ป่า สดใส ในวสันต์
หัวใจเรา ฉ่ำชื่น เช่นดังคืนวัน
ฝันและใฝ่ โลกใหม่ จะเป็นของเรา
.
.
.

ยิ้มกลางฝน
คาราวาน
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 08:43

คุณcrazyhorseนี่ทำเรื่องjavascriptด้วยรึปล่าวครับ  ถ้าใช่ ช่วยตอบอีเมล์ที่ผมส่งไปด้วยนะครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์