เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4590 การเทียบราชสกุลยุโรปกับไทย ระดับท่านเคานท์ บารอนในยุโรปแต่งงานกับสาวไทยมีบ้างไหมคะ
Kunlamata
พาลี
ตอบ: 226

เมื่อ 02 เม.ย. 15, 13:30

การเทียบราชสกุลยุโรปกับราชสกุลไทย
Duke&Dutchess เทียบเท่า หม่อมเจ้า
Count&Countess เทียบเท่า มรว.
Baron&Baroness เทียบเท่า มล.
ท่านอาจารย์มีความเห็นอย่างไรคะ ตัวอย่าง"คุณออม"ในวิกิพีเดีย

อีกคำถามหนึ่งคือ มีราชสกุลยุโรป เช่น ท่านเคานท์ บารอนแต่งงานกับสาวไทยไหมคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 15:12

มั่วครับ มั่ว
อย่าไปเอาใจใส่กับคนพวกนี้เลยครับ เสียเวลา
Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 15:21

ขอคำอธิบายด้วยค่ะมั่วยังไง
Parivartana
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 15:36

พวกนี้มันเป็นตำแหน่งขุนนางครับ ไม่ใช่เชื้อพระวงศ์ หรือต่อให้เป็นเชื้อพระวงศ์ในยุโรปจริง ก็เอามาเทียบกับของไทยไม่ได้เพราะเป็นคนละระบบกัน
Missworldly
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 16:38

บางเว็บบอกว่าเทียบได้ บางเว็บก็ไม่ได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าได้นะคะ

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 17:18

ดิฉันเข้าใจว่า เฉพาะสกุลMcCauslandนี่สืบเชื้อสายมาจากBaron John McCausland of Dumberstonshire เป็นBaronที่เป็นราชสกุลของ Prince Anselan พระโอรสของ King O' Kyan of Ulster, Ireland แต่เจ้าชายมาพำนักในScotland ช่วยKing MalcomII of Scotland สู้รบในสงคราม เป็นต้นตระกูลใหญ่ของหลายสกุลในสก็อตแลนด์ค่ะ
เพราะฉะนั้นบารอนของตระกูลนี้จึงไม่ใช่ขุนนางแต่เป็นเชื้อพระวงศ์สืบทอดมาจากPrince Anselan
แม้แต่พระนามทาง Historical linguistics ก็ตรงกับต้นสกุลเดิมที่บันทึกไว้คือ Baron Mac Auslane
มาจากพระนามAnselanซึ่งเดิมเป็นภาษาGaelic

dominoss
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 17:23

ประวัติไม่มั่วนะคะ เท่าที่เราอ่าน คุณออมเป็นบารอนเนส แต่เขาคิดว่าน่าจะเทียบเป็นมล. แล้วแต่คนคิดค่ะ แต่ถ้าแนะนำตัวว่าหม่อมหลวงอาจ Wrong นะคะ น่าจะเรียกว่า Baroness จะถูกต้องกว่านะคะ เพราะสกุลต่างประเทศ น่าจะใช่ศักดิ์ภาษาอังกฤษ
เท่าที่เราศึกษามาเขาเทียบกันได้นะคะ
dominoss
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 17:29

ภาพ Georgian Mansion ต้นตระกูลแม็คคอสแลนด์ สร้างเมื่อปี 1837

CR: www.ltr.co.uk

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 17:42

ใช่DrenaghหรือFruit Hillมั้ยคะ
Col.Robert McCauslandผู้รับมรดกทางภรรยาเป็นสาย County Derry line
แยกจากคุณปู่ Andrew McCauslandบุตรของBaron John MacAuslane(ปัจจุบันสะกดMcCausland)
ซึ่งตั้งรกรากที่ County Tyronตอนอพยพเข้ามาNorthern Ireland

Col.Robert Mc Causland of Fruit Hill หรือ Drenaghในปัจจุบัน เป็นต้นตระกูลของMcCauslands ที่อพยพไปที่รัฐMaine, USAช่วง 1600s
คือตระกูลสายตรงของคุณพ่อคุณออม Charles E. McCausland

Kunlamata
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 17:45

ใช่DrenaghหรือFruit Hillมั้ยคะ
Col.Robert McCauslandผู้รับมรดกทางภรรยาเป็นสาย County Derry line
แยกจากคุณปู่ Andrew McCauslandบุตรของBaron John MacAuslane(ปัจจุบันสะกดMcCausland)
ซึ่งตั้งรกรากที่ County Tyronตอนอพยพเข้ามาNorthern Ireland ซึ่งdescendantsที่ยังอยู่ที่เดิม เรียกว่า County Tyron line ค่ะ

Col.Robert Mc Causland of Fruit Hill หรือ Drenaghในปัจจุบัน เป็นต้นตระกูลของMcCauslands ที่อพยพไปที่รัฐMaine, USAช่วง 1600s
คือตระกูลสายตรงของคุณพ่อคุณออม Charles E. McCausland

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 02 เม.ย. 15, 17:46

มั่วทั้งหมดละค่ะ    อย่างคุณ NAVARAT.C ว่า
พ่อฝรั่ง แม่ไทย  แต่เรียกตัวเองว่าหม่อมหลวง    เรียนในเมืองไทย ประถมต้นเรียนคอนแวนต์ ประถมปลายเรียนอีกร.ร.  ทุกวันนี้เรียนกศน.  
พี่สาวเป็นนางงามรัฐเดลาแวร์ของอเมริกา   ส่วนสกุลอ้างว่าเป็นพระราชวงศ์จากยุโรป

Missworldly กับ dominoss  IP เดียวกันค่ะ

ดิฉันจะล็อคกระทู้นี้ก่อนลบทิ้งนะคะ

admin
เทพารักษ์
มัจฉานุ
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 03 เม.ย. 15, 15:10

ขอให้จบนะครับ IP เดียวกันทั้ง 3 ชื่อ

หน้า: [1]
  พิมพ์