เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 14813 ตุ๊ดเอ๋ยตุ๊ดตู่ อยู่ในรูกระบอกไม้...
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เมื่อ 31 มี.ค. 15, 12:51

เพิ่งได้เห็นตัวตน..ตุ๊ดตู่เมื่อหลัง 60  ตอนเด็กๆท่องโคลงนี้  ไม่เคยคิดว่าเป็นสัตว์  คิดไปว่าเป็นเด็ก เกียจคร้าน
เหมือนที่คำโคลงว่า ???มารู้ความจริงเมื่อเค้ามาเยือนเมื่อเช้า  แปลกใจเลยถามอากู๋ ได้คำตอบแล้ว..มึนเค....ในความไม่เอาไหนของตนเอง  จะพยายามเสนอภาพที่ถ่ายเก็บไว้เมื่อเช้า  มือใหม่ค่ะ ขอฝากเน้อฝากตัวสักคนนะคะ
เข้ามาเก็บกี่ยวความรู้  ความสนุกสนานด้วยใจชอบอ่านเรื่องเหล่านี้มากๆค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 18:12

ขอต้อนรับค่ะ
ตัวตุ๊ดตู่เป็นยังไง คุณเพ็ญชมพูรู้ดีกว่าใครเพื่อน 
(แต่ไม่จำเป็นต้องเอารูปมาลงนะคะ)
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 18:24

ไม่เคยสนใจว่า'ตุ๊ดตู่'คือตัวอะไร แต่เจอกระทู้นี้+ข้อห้ามลงรูปของอาจารย์ ทำให้อยากจะทราบขึ้นมาทันทีเลยค่ะ เพิ่งแวบไปเปิดวิกกี้ดูเมื่อกี้แล้วก็ถึงบางอ้อ ที่แท้มันก็ญาติสนิทของจระเข้เล็กนี่เอง ยิงฟันยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 18:32

เรื่องของ "ตุ๊ดตู่" อ่านได้ที่

กระทู้ "สัตว์ประหลาด" ความคิดเห็นที่ ๑๘๗๙ วันที่ ๑๑ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๔  ยิงฟันยิ้ม
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 18:36

แต่ก็แปลกนะคะ ทำไมถึงมีคนเอาไปตั้งชื่อลูก จำได้ว่าเคยได้ยินเด็กชื่อเล่น'ตุ๊ดตู่'
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 19:02

เคยได้ยินชื่อเล่น "อึ่ง" "เขียด" แม้กระทั่ง "หนอน" (เรื่องจริง ไม่ได้โม้   ยิ้มเท่ห์) หน้าตาสัตว์พวกนี้น่ารักน้อยกว่า "ตุ๊ดตู่" ตั้งเยอะ   ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 20:12

ตอนผมเด็กๆคิดว่าตุ๊ดตู่มีหน้าตาประมาณนี้ สังเกตุได้ว่าเด็กสมัยนั้นมีชื่อเล่นว่าตุ๊ดตู่เยอะ  ถ้าเป็นแบบคุณวรานุช ใครจะเอาไปตั้งชื่อให้ลูก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 20:31

จำภาพตุ๊ดตู่ว่าเหมือนตัวบีเวอร์ มีฟันสองซี่ข้างหน้า    เพราะเคยเห็นการ์ตูนคุณประยูร จรรยาวงษ์ วาดตุ๊ดตู่ออกมาน่ารักน่าเอ็นดูแบบนั้นค่ะ
walai
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 20:49

ตอบความคิดเห็นที่1 ค่ะ :  ปลื้มใจมากๆค่ะกราบขอบพระคุณคุณหญิง ที่กรุณาต้อนรับเยือนเรือนไทยครั้งแรกค่ะ
จริงๆแล้วพยายา มปลุกปล้ำการส่งภาพตามมาตั้งแต่เช้า  โชคดี ส่งไม่ได้ ..ส่งไม่เป็นมากกว่า
ยังต้องขวนขวายอีกแยะเลยค่ะ    กลับมาถึงเนื้อหาในบทดอกสร้อย  ตีความแล้วคิดว่าเป็นคนเกียจคร้านเหมือนกับตุ๊ดตู่
ที่อยู่แต่ในรู ( ยังหาอ่านคำตอบของคุณเพ็ญชมพูไม่พบเลยค่ะ)ไม่ทราบว่าที่ถูกต้องเป็นเช่นไร  แต่จะพิมพ์ข้อความในบทดอกสร้อย
      ตุ๊ดเอ๋ยตุ๊ดตู่ ในเรี่ยวในรูช่างอยู่ได้     ขี้เกียจนักหนาระอาใจ  มาเรียกให้กินหมากไม่อยากคบ
      ชาติขี้เกียจเบียดเบียนแต่เพื่อนบ้าน   การงานสักนิดก็คิดหลบ ตื่นเช้าเราจักหมั่นประชันพลบ
       ไม่ขอพบขี้เกียจเกลียดนักเอย
walai
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 21:02

>:(ตอบความคิดเห็นที่  6ค่ะ)  เมื่อเช้า ที่เปิดgoogle ดูก็เห็นภาพเช่นเดียวกับ คุณ Anna เลยค่ะ
    ว่า อยู่ในพวกเดียวกับ ตัวเงินตัวทอง  ตุ๊ดตู่  Varanus dumerilii  เลยเกิดอาการมึนเค
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 21:11

เรื่องของตุ๊ดตู่

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3296.msg96138#msg96138
walai
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 21:14

ยิงฟันยิ้ม  ตอบความคิดเห็นที่ 10 ค่ะ
                                               กราบขอบพระคุณค่ะอาจารย์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 เม.ย. 15, 08:37

ท่านสัตวแพทย์เพ็ญอย่าหาว่าผมเถียงราชบัณฑิตเลยนะครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูง ผมเพียงแต่ขอยกมือเสนอความเห็นบ้างก็แล้วกัน

ตุ๊ดตู่อีกอย่างหนึ่งที่ผมรู้จักดีคือเครื่องมือช่างไม้ที่ใช้เจาะรู โดยการใช้ค้อนตอกที่โคนให้สวนปลายที่เจาะเป็นรูกลมซึ่งลับไว้จนคมกริบ ให้มันกัดไม้เข้าไปจนเป็นรูเหมือนกับการใช้สว่าน แต่สว่านใช้สำหรับงานที่ต้องการเจาะลึกๆ ตุ๊ดตู่จะเหมาะสำหรับงานเจาะรูตื้นๆ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 เม.ย. 15, 08:42

การที่มันปากกลมๆ แต่คมกริบให้กัดเนื้อไม้ได้อย่างง่ายดายนี้แหละ ทำให้ผมนึกถึงสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมชนิดหนึ่ง คล้ายหนูตะเภา ชาวสวนทางภาคเหนือเกลียดมาก เพราะมันกินรากต้นไม้เป็นอาหาร ต้นผลไม้ที่งามๆกำลังจะให้ลูกแล้วแต่อยู่ๆก็แห้งตายไปเฉยๆนั้น ล้วนเป็นฝีมือของสัตว์ตัวนี้ที่ขุดรูลงไปกินรากจนอยู่ต่อไม่ได้  ดังนั้นวันหนึ่งๆ ชาวสวนจะต้องเดินหารูของมัน เมื่อพบแล้วก็ขุดเอาตัวที่กำลังนอนขดอยู่มาประหาร แล้วสับลงกระทะหม้อแกง เป็นเวรเป็นกรรมต่อกันไม่รู้จักจบจักสิ้น

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 เม.ย. 15, 08:43

สัตว์ที่ดูน่ารักดีนี้ ทางเหนือตอนบนเรียกตัวอ้น ทางตอนล่างเรียกตัวตุ่น มีที่ไหนไหมหนอที่เรียกว่าตัวตุ๊ดตู่ จึงถูกเอาชื่อมาตั้งให้เครื่องมือช่างที่ผมว่า

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์