เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9223 เครื่องประดับชายไทยสมัยรัตนโกสินทร์
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 30 มี.ค. 15, 18:23

เครื่องประดับชายไทยในอดีต

เมืองไทยนี้เราเห็นภาพยนตร์ย้อนยุคหลายเรื่อง โดยเฉพาะครั้งกรุงศรีอยุธยา จะเห็นว่าตัวละครชายที่เล่นเป็นท้าวพระยามหากษัตริย์ใส่เครื่องทองเต็มตัว ซึ่งก็ไม่น่าแปลก เพราะจากพระพุทธรูปก็มีอยู่ ภาพสลักของเขมรก็มีอยู่ ดังนั้น ถ้าจะมีแต่งกับเขาบ้างจะเป็นไรไป

แต่พอเข้าสู่ยุคกรุงรัตนโกสินทร์ - ชายไทยแต่งกายอย่างไร ใส่เครื่องทองไหม ใส่จี้ไหม ใส่สังวาลย์หรือไม่ ฯลฯ อันนี้ไม่ทราบจริงๆ

ปัจจุบันนี้หลายคนแต่งชุดไทย นิยมใส่จี้ ทับทรวง โตๆ ข้าพเจ้าก็สงสัยนิดๆว่าสมัยก่อนใส่กันไหม

ไม่ได้ว่าไม่ดีนะ เพราะความนิยมการแต่งกายย่อมเปลี่ยนแปลงไปตามสมัย ไม่อย่างนั้นจะเรียกว่าแฟชั่นได้อย่างไร

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 มี.ค. 15, 19:49

กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ทรงสวมพระธำมรงค์ ทั้งสองพระหัตถ์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 มี.ค. 15, 19:57

ทับทรวงในรูปที่คุณหาญบิงนำมาโชว์  เห็นแต่เขาใส่กันในเครื่องแต่งกายโขนกรมศิลปากร  ตอนดิฉันเด็กๆยังจำได้ค่ะ  ไม่เคยเห็นผู้ชายใส่กัน
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 มี.ค. 15, 20:07

ถ้าเป็นเด็กๆจะสวมเครื่องรางหอยเบี้ยหุ้มทองคำกัน โตขึ้นก็ไม่ใส่เครื่องประดับอะไรนอกจากหัวเข็มขัดที่จะอวดกันได้
ส่วนสะพายแล่งทองนั้น เดิมเป็นตะกรุดสวมตอนออกรบ แต่งครบสูครจริงๆ ต้องใส่อีกจำนวนมาก

และจี้ทับทรวง ในสมัยรัชกาลที่ ๔ พระโอรส พระธิดาต่างก็สวมจี้ทับทรวงโตๆ ถักลายทองงดงาม แต่สมัยนี้ใส่จี้ทับทรวงเหมือนตุ๊กตาบางกอกดอลล์

ผู้ชายเขาจะมีของเล่นอย่างอื่นคือ เล่นนก เล่นเครื่องลายคราม เล่นไม้ดัด เล่นปืน เล่นไม้ตะพด นาฬิกาพก
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 มี.ค. 15, 20:46

พอจะมีรูปตัวอย่างไหมครับ ว่าสมัยก่อนพระราชโอรสธิดาทรงสรวมใส่จี้หน้าตาเป็นอย่างไร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 07:16

พอจะมีรูปตัวอย่างไหมครับ ว่าสมัยก่อนพระราชโอรสธิดาทรงสรวมใส่จี้หน้าตาเป็นอย่างไร

กรมหลวงพรหมวรานุรักษ์ กับเครื่องประดับ

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 07:17

ช่วยหาภาพให้ พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 07:18

พระองค์เจ้ากาพย์กนกรัตน์และพระองค์เจ้าภูธเรศธำรงศักดิ์ กับเครื่องประดับทับทรวง สังวาลย์ ปั้นเหน่ง

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 07:49

เมื่อเจริญพระชันษาแล้ว พระเจ้าน้องยาเธอทรงประดับสร้อยคล้องนาฬิกา ตามภาพ

han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 08:21

เหมือนเครื่องประดับสำหรับชายไทยไทยนิยมใส่สำหรับเด็กๆ

อันนี้ผมขอถามอีกข้อหนึ่งนะครับ

อย่างเสมาพระราชทานที่ให้แก่ขุนนาง ขุนนางใส่ไหมครับ แบบใส่เหมือนพระเครื่องในปัจจุบัน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 มี.ค. 15, 09:58

แขวนเหรียญเสมาแบบนี้

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 เม.ย. 15, 14:42

ขอส่งเครื่องประดับชายสมัยรัตนโกสินทร์ ที่ตกทอดมาใช้ๆกันในยุคปัจจุบันบ้าง

แบบนี้เรียกทับทรวงได้หรือเปล่า แต่ถ้านอนลงไปโดยที่ไม่ถอด น่าจะทับทรวงจนหายใจไม่ออกแน่

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 เม.ย. 15, 14:45

นี่เป็นแบบประยุกติ มีประโยชน์ในการป้องกันกระสุนปืนได้

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 พ.ค. 15, 14:14

อิฉันไปเจอภาพนี้เข้าค่ะ เขาบอกว่าเป็นภาพการแต่งกายเด็กสามัญชนในงานโกนจุก ของคุณจินตะหราวาตี ในพันทิปเจ้าค่ะ

เด็กๆแต่งกายคล้ายๆผู้ชายโตๆสมัยนี้แต่งกันเลยค่ะ มีสังวาลย์ จี้ทับทรวง เข็มขัด ไม่แน่ใจว่าเด็กเล็กสุดที่ใส่ทับทรวงนั่นอาจจะเป็นเด็กหญิงก็ได้นะคะ ไม่รู้เหมือนกัน

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 พ.ค. 15, 21:31

ชอบเด็กหัวจุก น่ารักดีค่ะ แต่งตัวจัดเต็มแบบนี้ยิ่งน่ารัก ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์