เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 82366 จากส่งเสริมให้แต่งกายชุดไทยๆ กลายเป็นชุดยี่เกๆไปแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 29 ก.พ. 16, 15:40

เสียดายมาก  ตอนลูกสาวรับปริญญา ไม่ทันนึกสนับสนุนให้เธอแต่งชุดไทย  เพื่อนของลูกสาวที่มาจากตะวันออกกลาง  แต่งกายประจำชาติ มีฮิญาบด้วย  ได้รับเสียงปรบมือเกรียวกราว
เสื้อครุยของอังกฤษ แหวกพอจะเห็นชุดข้างในได้   ไม่เหมือนของอเมริกาที่คลุมปกปิดมิดชิด   ใส่อะไรก็ไม่มีใครเห็น นอกจากปลายขากางเกงสำหรับบัณฑิตชาย
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 07 มิ.ย. 16, 16:13

ของปีนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 มิ.ย. 16, 17:00

มีชุด "ตะเพียนทองครรลองไทย" มาแทนแล้วค่ะ

superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 13 มิ.ย. 16, 19:48

ทำไมเขาไม่ทำให้มันธรรมดาแบบคนทั่วไปใส่ได้กันบ้างนะ
Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 14 มิ.ย. 16, 14:03

เพราะว่ากติกาการประกวด กำหนดให้ผู้เข้าประกวดต้องสวมใส่ชุุด "Creative National costume" หนะครับ ผมไม่ทราบเงื่อนไขการให้คะแนน แต่ขอเดาว่า ถ้าเชื่อหัวข้อเป็นดังนี้ การให้คะแนนก็คงหนีไม่พ้น ความคิดสร้างสรรค์ + มองดูแล้วสื่อถือประเทศของผู้เข้าประกวดได้อย่างชัดเจน

ชุดตุ๊กๆ คราวที่แล้ว แม้จะไม่สามารถเรียกว่าเป็น "ชุดไทย" ได้ แต่เข้าข่ายที่จะได้คะแนนตามหัวข้อเต็มๆ เลยได้รางวัลมา แต่สำหรับชุดนี้ มองปุ๊บแล้วคิดถึงประเทศไทยปั๊บเลยหรือเปล่า ความเห็นผมคิดว่า ยังสื่อได้ไม่เท่าชุดตุ๊กๆ ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 13 มี.ค. 18, 09:12

เพลานี้ กระแสออเจ้าการะเกดแห่ง "บุพเพสันนิวาส" กำลังมาแรง ที่วัดไชยวัฒนาจึงคลาคล่ำไปด้วยชายหญิงในชุดไทยเดินชมวัดแลบันทึกภาพกันขวักไชว่  ยิงฟันยิ้ม

ภาพจาก http://travel.trueid.net/detail/117587

paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 13 มี.ค. 18, 15:14

แต่งชุดไทยเดินกันว่อนในโบราณสถานคนที่เดินสวนกับท่านอาจจะไม่ใช่คนก็ได้5555
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 13 มี.ค. 18, 20:45

ชอบชุดไทยในงาน "อุ่นไอรัก" ที่เพิ่งจบไปค่ะ  
มึหลากหลายมาก ทั้งเสื้อลูกไม้โจงกระเบนสมัยรัชกาลที่ ๕    ไทยสไบเฉียง   ไทยสมัยรัชกาลที่ ๖  ฯลฯ ละลานตา
สังเกตอย่างหนึ่งว่า บรรดาชายไทยยุคปัจจุบัน ตอนสวมเสิ้อเชิ้ตกางเกงขายาว ก็ดูไม่ต่างจากชาวเอเชียเพื่อนบ้านเรา  แต่พอกลับไปแต่งเสื้อราชปะแตนนุ่งโจงกระเบน    โอโฮ  คุณหลวงคุณพระเดินกันออกมาจากหนังสือประวัติศาสตร์ ไม่ผิดเพี้ยนเลย  

เสียดายจริงๆไม่เจอชาวเรือนไทยเลยสักคน อยากจะเห็นว่าเหมือนเดินออกมาจากอดีตมากน้อยแค่ไหน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 14:14

กระแสออเจ้าการะเกดยังแรงไม่หยุด ครอบคลุมไปทั่วสังคมไทย  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 18:15

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9580000037680&Html=1&TabID=3&

ศูนย์ข่าวขอนแก่น - วัยรุ่นหนุ่มสาวชาวขอนแก่นสลัดผ้าแฟชั่นทิ้ง นัดแต่งชุดไทยทั่วเมือง นำเทรนด์สวมผ้าไทยในชีวิตประจำวันต้อนรับสงกรานต์นี้ หวังปลุกกระแสคนไทยเห็นความสำคัญชุดประจำชาติ

แต่งยังงี้พอไหวค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 18:18

ส่วนแบบนี้  ยังมิกล้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 18:24

นอกจากแวดวงแพทย์และพยาบาล   แวดวงวิชาการ สาขานิติศาสตร์ก็ทันกระแสได้ไม่น้อยหน้าใคร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 11 เม.ย. 18, 18:26

ออกญาคนกลางนั้นเป็นอดีตปลัดสำนักนายก ชื่อศ.พิเศษธงทอง จันทรางศุ   ส่วนออกหลวงคนขวาสุด เป็นชาวเรือนไทยเก่าแก่ดั้งเดิม ชื่อออกหลวง UP ค่ะ

Naris
องคต

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 02 พ.ค. 18, 16:03

ผมไปร่วมงานนี้ด้วยนะครับ แหะๆ
ผู้ริเริ่มจัดคือคณบดีท่านปัจจุบัน ท่านเกิดสงสัยขึ้นมาว่า หญิงมีชู่ในสมัยอยุธยาต้องถูกลงโทษด้วยการให้ม้าชำเราจริงๆ หนะหรือ เลยไปค้นบ้าง Line คุยกับผู้รู้บ้าง คุยไปคุยมาก็เแตกประเด็นไปหลากหลายจนคิดว่า แทนที่จะคุยกันเอง ก็มาเสวนาให้คนอื่นที่สนใจเข้ามาร่วมฟังด้วยดีกว่า

การเสวนาในวันนั้น ประเด็นใหญ่ๆ ก็
- ทำความเข้าใจเรื่องสภาพสังคมในสมัยอยุธยา ชนชั้น (เจ้า/ขุนนาง/ไพร่/ทาส) ระบบศักดินา พระ/ข้าพระ
- กฎหมายลักษณะผัวเมีย ประเภทของเมีย (พระราชทาน/กลางใน/กลางนอก/ทาส) อำนาจปกครอง
- การเป็นชู้ และการมีชู้ และโทษที่จะได้รับ (สรุปว่า ไม่มีม้าชำเรานะครับ)
- ระบบราชการ (เข้าเดือน ออกเดือน) ระบบจตุสดมภ์ ระบบค่าตอบแทน
- สินน้ำใจ/สินบน
- Case โกษาเหล็ก
- ว่าด้วยการลงโทษเฆี่ยน ใช้อะไรเฆี่ยน เฆี่ยน 1 ยก = กี่ครั้ง
- การริบทรัพย์สิน (** มีประเด็นที่หาข้อสรุปไม่ได้ว่า ริบราชบาตร/ริบราชบาทว์/ริบราชบาด คำใดถูกต้อง และที่มาของคำนี้แปลว่าอะไร)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 02 พ.ค. 18, 20:20

พจนานุกรมของราชบัณฑิตยสถาน เก็บคำว่า ราชบาตร   หมายถึง น. คำสั่งหลวง  ค่ะ
อยากไปฟังเสวนา  แต่เป็นคนนอก เลยไม่รู้เรื่องว่าเขาจัดกันไปแล้ว

เรื่องลงโทษหญิงมีชู้ด้วยการเอาม้ามาจัดการ  เคยอ่านพบว่ามาจากนิทานของประเทศอื่น ไม่ใช่ของอาณาจักรอยุธยาค่ะ       
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์