เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2348 สอบถามที่มาสกุล "วงศ์บุปผา" ขุนจำนงเป็นต้นสกุล
krishanont
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 20 ก.พ. 15, 15:45

เป็นตระกูลของชาวระยองครับ
ตามบันทึกของตระกูลมี ขุนจำนง (เนตร วงศ์บุปผา) เป็นต้นสกุล (ไม่ทราบว่ามีชื่ออะไรต่อหลังขุนจำนงหรือไม่)
ได้สมรสกับนางเฮี้ยม คชรินทร์​ ชาว อ.ท่าใหม่ จ.จันทบุรี
ซึ่งอาจเป็นไปได้ว่า ขุนจำนง น่าจะรับราชการในระยอง หรือไม่ก็จันทบุรี

แต่จากที่ได้สืบค้นในราชกิจจานุเบกษา ขณะนี้ยังไม่พบครับ
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ปล. วงศ์บุปผา อาจมีการแก้ไขการสะกดให้ถูกต้องทันสมัยในยุคหลัง
ในสมัยก่อนอาจสะกดว่า วงษ์บุบผา สังเกตจากใต้ชื่อรูปของทวดผม
และปัจจุบันก็ยังมีญาติแท้ๆ ที่สะกดแบบเก่าอยู่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 15:46

ซายาเพ็ญอยู่ไหนคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 16:17

ขุนจำนง (เนตร วงศ์บุปผา) และนางเฮี้ยม วงศ์บุปผา (คชรินทร์) มีบุตรชื่อ นายพล วงศ์บุปผา สมรสกับนางเจิ้น วงศ์บุปผา มีบุตรด้วยกัน ๙ คนเป็นชาย ๔ คน หญิง ๕ คน คนโตชื่อนายอภัย วงศ์บุปผา ต่อมาบวชเป็นพระมีสมณศักดิ์เป็นพระเทพคุณาธาร (อภัย อภโย) เป็นเจ้าคณะจังหวัดระยอง และเจ้าอาวาสวัดป่าประดู่

ข้อมูลจาก คุณวิกกี้  ยิงฟันยิ้ม
krishanont
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ก.พ. 15, 17:43

ขอบพระคุณครับ
เรื่องนี้ทราบดีครับเนื่องจากท่านเป็นญาติสนิท รุ่นทวด
แต่อยากทราบว่า ขุนจำนง เป็นข้าราชการสังกัดที่ใดครับ
ผมก็พยายามหาในราชกิจจานุเบกษา แต่ตอนนี้ยังไม่พบเลยครับ ร้องไห้
หน้า: [1]
  พิมพ์