เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3120 ว่าด้วยเรื่องของคนผมน้อย (ศรีษะล้าน)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 19 มิ.ย. 01, 01:11

พอดีอ่านบทความเกี่ยวกับเรื่องของคนศรีษะล้าน (หัวล้าน)
เลยนึกได้ว่าคนไทยสมัยก่อนมีการจัดหมวดหมู่ลักษณะหัวล้านชนิดต่างๆ
มีชื่อเฉพาะตามรูปทรง ไม่แน่ใจว่าอยู่ในเรื่องขุนช้างขุนแผนหรือเปล่า?
เช่น ทรงแร้งกระพือปีก ทุ่งหมาหลง ฯลฯ

ไม่ทราบว่ามีใครเคยได้ยินบ้างครับ รู้สึกว่าจะเป็นคำกลอนเสียด้วย
แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 23:52

อยากอ่านเหมือนกัน เจ้าคะ
เรื่อง ศีรษะ้ล้านนี่
เพราะทานโมโนโซเดียม กลูตาเมต บ่อย เจ้าคะ เลยชักกลัวๆเหมือนกันเ้จ้าคะ
ผมร่วงวันละ ประมาณ 100กว่าเส้นเจ้าคะ
ยังคิดเล่นๆเลยว่าถ้าแพรถูกฆ่า หั่นศพ นี่
ฆาตกรคงโดนจับได้แน่ๆ เพราะว่าผมร่วงเยอะมากๆ เจ้าคะ อิอิ
แววพลอย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 00:27

แวว..เพิ่งมาใหม่ค่ะ  เพื่อนแนะนำให้แววรู้จักที่นี่

สนใจค่ะ คนหัวล้าน อยากทราบค่ะ มีแบ่งประเภทด้วยหรือคะ

แวว มีเพื่อนหลายคนที่มีวี่แวว ว่าจะผมน้อยค่ะ  สังเกตจากบุพการีพวกเขานะคะ...

แววจะกล้าไปเล่าให้พวกเขาฟังไหมนี่...ว่าแววมาเจออะไรเข้า
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 00:55

ทุ่งหมาหลง ดงช้างข้าม ง่ามเทโพ ชะโดตีแปลง แร้งกระพือปีก ฉีกขวานฟาด และ ราชคลึงเคราครับ
อย่างไหนเป็นอย่างไร และมาจากเรื่องไหน ไม่ทราบละเอียดครับ แต่ดูเหมือนขุนช้างแกจะเป็นประเภทสุดท้าย คือราชคลึงเครา (แปลว่าพระราชาคลึงเคราของตัวเองเล่น) หัวล้านแต่หนวดเคราดก (ดูเหมือนจะอกขนด้วย) ว่ากันว่าดี รวยนักเชียว
สะเลเต
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 09:18

ไม่รู้ค่ะแต่เห็นหัวเรื่องเตะตาเลยเข้ามาอ่านง่ะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 13:02

นึกแล้วเชียวค่ะว่าคุณนกข.คงจะต้องรู้แน่ๆเลย ดิฉันคุ้นๆแต่จำไม่ได้ทั้งหมด ที่เคยได้ยินมาก่อนเนี่ยเพราะว่าอ่านจากพล นิกร กิมหงวนค่ะ
เจ้าคุณปัจจนึกฯและเจ้าคุณประสิทธิ์ (จำราชทินนามเต็มไม่ได้ทั้งสองท่าน) หัวล้านทรงไหน คุณนกข.หรือใครท่านอื่นๆทราบหรือเปล่าคะ
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 13:31

หัวก็ยังไม่ล้านก็ยังไม่ก็ยังไม่เหน่งแต่ว่าใจน้อยเก่งก็ดูแล้วไม่เข้าใจ
  ป.ล.เพลงของฝันดีฝันเด่นน่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 16:35

ขอบคุณครับ ผมกำลังอ่านข่าวเกี่ยวกับเรื่องศรีษะล้านอยู่
ยังแปลไม่เสร็จครับ เรียบร้อยเมื่อไรจะเอามาโม้ต่อครับ ...แหะๆๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 20:57

อ่านที่นี่ค่ะคุณจ้อ มีภาพด้วย

http://www.kularbnon.hsin.ac.th/skl/project/hualarn/all.htm' target='_blank'>http://www.kularbnon.hsin.ac.th/skl/project/hualarn/all.htm
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 12 มิ.ย. 01, 21:01

ในสมุทรโฆษคำฉันท์ มีการละเล่นหัวล้านชนกันค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 มิ.ย. 01, 01:04

ขอบคุณครับผม
หนูพุก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 19 มิ.ย. 01, 13:11

มารอฟังเรืองแปลที่คนแถวๆนี้บอกว่าจะเล่าก็ไม่เห็นมาซักที สงสัย ลืมแล้ว
    มีเรื่องผมมาเล่าเหมือนกันนะคะพอดีฟังรายการบิวตี้
คลีนิคคนตอบคำถามเป็นคุณหมอ
   มีคนถามว่าการสระผมทุกวันนี่ทำให้ผมยาวเร็วจริงรึเปล่าคำตอบก็คือ  ไม่จริง เพราะว่าโดยเฉลี่ยแล้วเส้นผมของคนเราจะยาววันละ0.35ม.มต่อวัน
   คุณหมอยังบอกอีว่าถ้าเป็นรังแคให้ใช้แชมพูที่รักษารังแคโดยตรงไม่ควรจะมีส่วนผสม ของพวกวิตามิน
โปรวิตามิน อะไรทั้งหลายอย่างที่โฆษณากันเยอะแยะในบ้านเราเดี๋ยวนี้ ไม่รู้ว่าสูตรอะไรต่อต่อสูตรอะไรเยอะแยะไปหมด  คนสมัยก่อนนี้ไม่เห็นต้องยุ่งยากแบบนี้เลย
หน้า: [1]
  พิมพ์