เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2938 เข้าเว็บเรือนไทยไม่ได้ครับ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 31 ม.ค. 15, 13:24

ขณะนี้สงสัยว่าระบบเป็นไฉนๆ คือ พอเอาลิงค์ของเรือนไทยไปแปะบนเฟสบุ๊คไม่สามารถเข้าตามลิงค์ได้เลยครับ

งงๆ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 31 ม.ค. 15, 14:31

น่าจะเป็นเพราะทางผู้ให้บริการ web hosting บล็อคการเข้าเว็บที่ link มาจาก fb ครับ อาจจะเป็นระดับ admin ของเรือนไทย หรืออาจจะ admin ของ web hosting เลยก็ได้ ซึ่งอันหลังจะนอกเหนือการควบคุมของ admin เรือนไทยแล้ว

ที่มีการบล็อคคนที่เข้าจาก fb คงจะเนื่องจากมี traffic เยอะเกินไปเมื่อมีการแชร์เพจบางหน้า  แต่ถ้าใช้การ copy แล้ว paste URL ของหน้าที่จะเข้า จะเข้าได้ตามปกติครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ม.ค. 15, 15:14

ขณะนี้มีผู้เข้าอ่านกระทู้ "กว่าจะเป็นนางใน" ของคุณหาญปิง ในเรือนไทย เพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมากอีกครั้งแล้ว (ซึ่งไม่ได้มาจาก FB) หวังว่าคงจะไม่เกิดปัญหาการจราจรของข้อมูลเหมือนครั้งแรก สาธุ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 31 ม.ค. 15, 15:51

.

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
admin
เทพารักษ์
มัจฉานุ
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 31 ม.ค. 15, 23:08

ขออภัยครับ ผมจำเป็นต้องบล็อคเองครับ สาเหตุคือลิงค์ของคุณ hanbing ถูกแชร์ไปโดยนิตยสาร image เฉพาะ status นั้นมีคนกดไลค์ไปมากกว่าหมื่นครั้ง คนเข้าชมมากกว่าปกติ 8-9 เท่านี่ไม่เต็มวันนะครับ เพราะเว็บล่มไปแล้ว พอดึกเข้าคนเข้าชมน้อยลงเว็บกลับมา ผมยังนึกว่าเรื่องจะจบแล้ว แต่เช้าวันต่อมาคนเข้าชมก็เริ่มกลับมาอีก จนมาพีกเอาช่วงหัวค่ำซึ่งทำให้เว็บล่มไปอีก จนคราวนี้ทางโฮสติ้งบล็อคเว็บเรือนไทยไปเลย

เรื่องนี้ไม่น่าจะเป็นปัญหาขนาดนี้ถ้าโฮสต์ที่ใช้อยู่ไม่ย่ำแย่ ตอบสนองกับการแก้ปัญหาช้ามาก ใช้เวลานานมากกว่าจะเอาเว็บกลับขึ้นมาใหม่ เพราะถ้าปัญหาเดิมมาอีก เว็บอาจจะล่มหลายวันอีก สุดท้ายผมตัดสินใจบล็อคการเข้าเว็บโดยกดมาจากลิงค์ใน facebook ครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ก.พ. 15, 09:11

เรียนท่าน admin ครับ

ไม่ทราบว่าหากใช้วิธีการที่คุณประกอบว่าคือแทนที่จะเข้าเว็บเรือนไทยผ่านเฟซบุ๊ค
แต่ใช้วิธีเข้ามาปกติเหมือนที่เราทำกัน คือ copy แล้ว paste URL
จะเกิดปัญหาการจราจรจน web hosting ต้องบล๊อคเหมือนกันหรือเปล่าครับ
admin
เทพารักษ์
มัจฉานุ
ตอบ: 50

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 01 ก.พ. 15, 22:05

เป็นไปได้ยากครับ คนส่วนมากจะไม่พยายามขนาดนั้นครับ น่าเสียดายเหมือนกันครับ เพราะเท่ากับลดโอกาสที่ผู้ชมส่วนมากจะได้เข้ามาอ่านกระทู้ดีๆครับ

ไม่ทราบว่าหากใช้วิธีการที่คุณประกอบว่าคือแทนที่จะเข้าเว็บเรือนไทยผ่านเฟซบุ๊ค
แต่ใช้วิธีเข้ามาปกติเหมือนที่เราทำกัน คือ copy แล้ว paste URL
จะเกิดปัญหาการจราจรจน web hosting ต้องบล๊อคเหมือนกันหรือเปล่าครับ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 ก.พ. 15, 23:25

เสริมท่าน admin ครับ  คือถ้า copy แล้ว paste นี่คงไม่เกิดการเข้าหน้าเว็บแบบมโหฬารจนล่มได้ เพราะขั้นตอนมันเยอะ คนจะหมดความอดทนซะก่อน ก็เหมือนการเข้าตามปกติแบบอื่นๆ  แต่การเข้าจาก facebook มันมีปัญหาคือ ถ้าบางหน้าหรือบางกระทู้ถูกแชร์จากเพจที่มียอดกด like สูงๆ  ก็จะมีคนที่ตามเข้ามาดูมากตาม ทำให้ปริมาณการเข้าชมเพิ่มแบบผิดปกติจนเว็บล่ม การเข้าถึงแบบผิดปกตินี้จะมีเฉพาะช่วงที่ถูกแชร์ใหม่ๆ แล้วก็จะลดลงอย่างรวดเร็วในไม่กี่วัน ทำให้ไม่คุ้มที่จะลงทุนเช่า host เพิ่มหรือเสียค่า bandwidth(เหมือนค่าใช้ถนน) สถาณการณ์คล้ายๆ กับเว็บถูกโจมตี หรือ server ดูผลสอบหรือลงทะเบียนตามมหาวิทยาลัยล่มหนะครับ

เพื่อป้องกันการเข้าแบบผิดปกติจากการถูกแชร์บน facebook จนเว็บล่ม ทำให้ admin ต้อง block การเข้าถึงที่เรียกว่า redirect มาจาก facebook ซะ ทำให้ใครเห็นกระทู้ถูกแชร์ใน facebook แล้วคลิกตามมาดู จะเห็นเป็นเหมือนเข้าไม่ได้หน้าเพจเจ๊งแทน  ทีนี้ปัญหาคือมันห้ามไม่ได้ว่าเฉพาะหน้าที่ถูกแชร์จากเพจดังโน้นนี้นะถึงห้าม แต่ต้อง block ทั้งหมดที่ชี้มาจาก facebook  เลย  ทำให้หน้าที่เราแชร์บนเพจเล็กๆ สมาชิกน้อย ๆ พลอยรับเคราะห์ไปด้วย แต่ถ้าปล่อยให้การเข้าถึงที่มาจาก facebook เข้าได้ ก็จะเสี่ยงต่อปัญหานี้อีกได้ เพราะผมชักอิจฉาคุณหาญ  เลยวางแผนไว้ว่าจะตั้งกระทู้โชว์วับๆ แวมๆ เปิดโน่นนิดนี่หน่อยแบบเน็ตไอด้อลที่ดังๆ ให้คนแชร์แล้วแห่ตามเข้ามาดูในเรือนไทยบ้าง

จริงๆ คุณหาญน่าจะดีใจนะเนี่ย สร้างประวัติศาสตร์ได้ โดยไม่ต้องโชว์เนื้อหนังเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
คนธรรมพ์สัญจร
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 ก.พ. 15, 10:40

ผมก็แอบๆอ่านตลอดแต่ไม่ได้เข้าระบบครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์