เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2684 An Article in a Thai newspaper in LA
B
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 11:29

I just got  the Siam Media , aThai newspaper published in LA,  from a Thai restaurant. That  issue was on June 2, 2001. To my surprise, I found an aricle the writer copied almost everything from the topic RW554 ka.

To the writer, who uses the pen name "Khonmai," you should feel ashamed for using that information without referring the vcharkarn.com website as your reference na ka.
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 18:58

อาจจะเป็นการบังเอิญที่เหมือนกันหรือเปล่าครับ หรือถ้าลอกไปจริงๆ ก็น่าจะมีการอ้างอิง
ถึงวิชาการ.คอมด้วย  ไม่ทราบว่าทีมงานวิชาการ.คอมจะว่าอย่างไร
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 19:56

เห็นด้วยครับ
ผมเข้าใจว่าพวกเราทุกคนที่ทำงานสร้าง บริหาร และเข้ามาแจมเว็บนี้ไม่ได้ต้องการผลประโยชน์ทางการค้า ดังนั้นเราจะยินดีมากถ้ามีผู้นำข้อมูลเราไปใช้ต่อไป คงไม่ต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์เพื่อใช้ข้อมูลหรอก แต่การให้เกียรติผู้จัดทำและบริหารเว็บโดยอ้างอิงเสียหน่อยก็จะเป็นมารยาทที่ดีในส่วนของผู้ที่เอาข้อมูลตรงนี้ไปใช้เอง
บางทีวิชาการ.คอม อาจจะต้องเขียนปะหน้าแรกของเว็บไว้ ว่ายินดีให้สาธารณชนเอาข้อมูลจากเราไปใช้ได้ แต่ขอให้แจ้งที่มาด้วย หรืออย่างไรดี?
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 20:40

คนๆนี้มีนิสัยอย่างนี้มานานแล้วค่ะ  สองสามปีก่อนเค้าก็ไปล้วงข้อเขียนของดิฉันจากกลุ่มอื่นเอาไปลงทั้งดุ้นเหมือนกันค่ะ  แล้วก็ไม่แจ้งที่มาที่ไปอะไรทั้งสิ้น  เหมือนตัวเองเขียนเองเลยน่ะค่ะ  ไม่ทราบทางทีมวิชาการจะเขียนอีเมล์ไปหาบรรณาธิการของเค้าได้มั้ยคะ  บอกกับเจ้าตัวก็คงไม่มีประโยชน์อะไรมังคะ   บอกอเองเค้าก็อาจจะไม่สนใจเหมือนกัน  แต่อย่างน้อยๆก็เป็นการประท้วงให้เค้ารู้บ้างน่ะค่ะ  ไม่มีคนสะกิดไปก็อาจจะเคยตัวทำบ่อยๆอยู่อย่างนี้ไปเรื่อย
วิชาการทีม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 มิ.ย. 01, 23:29

ทางทีมงานต้องขอบคุณคุณ B มากๆครับที่แจ้งให้ทราบ
และขอขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ

อันที่จริงนั้นทางทีมงานของเราก็มีความตั้งใจเหมือนกับความเห็นของคุณ นกข
คือไม่ว่าจะเป็นบทความ หรือ เนื้อหาของกระทู้ต่างในในวิชาการดอทคอมน้ัน
ทางเรายินดีมากถ้าหากมีผู้ใดจะนำไปเผยแพร่ หรือใช้ประโยชน์ได้ตามสบาย
เพียงแต่ถ้าอ้างอิงถึงผู้เขียนบทความ หรือ เจ้าของความเห็น เป็นการให้เกียรติ
ก็จะถูกต้องตามมารยาทที่ดีมากกว่า

ทางเรากำลังร่าง copy right สำหรับคนที่ต้องการเอาบทความไปเผยแพร่ให้อยู่ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์