เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 123337 ใครเป็นใครในเรือนไทย (ของเรา) เท่าที่อยากจะเปิดเผย
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 330  เมื่อ 27 เม.ย. 15, 08:54

ช่วงที่ท่านอาจารย์ใหญ่กว่าไปเดินท่อมๆ ค้นหาป้อมต่างๆ ตามแผนที่เก่าที่หัวเขาแดง ผมนี่เรียนอยู่ที่มหาวชิราวุธสงขลาพอดีเลย วัยละอ่อนมากๆ เสียดายตอนนั้นไม่รู้จัก ไม่งั้นจะได้ตามไปช่วยเป็นลูกมือแบกหาม  ยิงฟันยิ้ม

ไม่รู้ผมจะเคยจ๊ะเอ่กับคุณประกอบบ้างหรือเปล่า เพราะช่วงนั้นผมทำหน้าที่เฝ้าโรงพยาบาลสงขลา
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 331  เมื่อ 27 เม.ย. 15, 16:00

ฮิฮิ คนกันเองทั้งนั้น เฉียดกันไปเฉียดกันมา

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 332  เมื่อ 22 มิ.ย. 15, 16:45

ค้นหาความรู้จนได้มาเจอกระทู้นี้ ขอคารวะท่านอาจารย์ทั้งหลาย ตอนแรกไม่คิดว่าจะเป็นผู้ทรงคุณวุฒิขนาดนี้

เรือนไทยเคยเข้ามาตอนเด็กๆ เวลาหาข้อมูลทำรายงานบ้าง แล้วก็ลืมๆไป เพิ่งจะมาสมัครเป็นสมาชิกก็ไม่กี่วันเอง

อ่านถึงหน้าหลังๆ เพิ่งทราบว่า อ.เทาชมพู นั้น เคยเจอหน้าท่านแล้วในงานหนังสือปีก่อนและได้ลายเซ็นต์มาด้วย

นิยายเรื่อง "ราตรีประดับดาว" เป็นนิยายที่ชอบมาก ได้มาในงานหนังสือคราวที่ได้เจอท่าน อ่านจบหลายรอบแล้วและยังนำมาอ่านอยู่ซ้ำๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 333  เมื่อ 22 มิ.ย. 15, 18:12

จุมพิต

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 334  เมื่อ 23 มิ.ย. 15, 10:38

ยิงฟันยิ้ม

Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 335  เมื่อ 23 มิ.ย. 15, 16:40

ขออนุญาติแนะนำตัวบ้างนะครับ สวัสดีครับ เรียนนิเทศศาสตร์ครับ อายุ 22 กำลังจะ 23 คุ้นหลายๆท่านจากห้องสมุด  panip ครับ
login pantip ใช้ชื่อจริง akkarachai ครับ  เป็นเด็กขี้สงสัยที่สนใจในเรื่องอะไรเก่าๆ แต่ก็ได้แต่อ่าน รู้ งูๆปลาๆ นิดๆหน่อยๆ 
ชอบมาอ่านเรื่องของผู้ใหญ่สนทนากัน ไ้ดความรุ้ใหม่ๆเยอะแยะ สนุกสนานมากครับ ชอบเวบนี้มากครับ
ตั้งแต่ยังเป็น เรือนไทย วิชาการ.คอม ขอบคุณที่รับเข้าเรือนครับ     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 336  เมื่อ 23 มิ.ย. 15, 17:35

ขออนุญาติแนะนำตัวบ้างนะครับ สวัสดีครับ เรียนนิเทศศาสตร์ครับ อายุ 22 กำลังจะ 23 คุ้นหลายๆท่านจากห้องสมุด  panip ครับ
login pantip ใช้ชื่อจริง akkarachai ครับ  เป็นเด็กขี้สงสัยที่สนใจในเรื่องอะไรเก่าๆ แต่ก็ได้แต่อ่าน รู้ งูๆปลาๆ นิดๆหน่อยๆ 
ชอบมาอ่านเรื่องของผู้ใหญ่สนทนากัน ไ้ดความรุ้ใหม่ๆเยอะแยะ สนุกสนานมากครับ ชอบเวบนี้มากครับ
ตั้งแต่ยังเป็น เรือนไทย วิชาการ.คอม ขอบคุณที่รับเข้าเรือนครับ     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อนุญาตไม่มีสระ อิ นะคะ ขอโทษที่ทำให้เสียอรรถรส เห็นแล้วมันอดไม่ได้ ยินดีต้อนรับสู่เรือนไทยค่ะ เราคงเป็นรุ่นหลานของอาจารย์หลายๆท่านในเว็บนี้ค่ะ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 337  เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 00:24

ครับผม โอเคครับ  รีบพิมพ์ไปนิด   ยิ้มเท่ห์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 338  เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 06:05

แบ๊งค์ควรเอาภาพวังและอาคารเก่าๆมาลงบ้าง รอดูอยู่
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 339  เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 08:31

แบ๊งค์ควรเอาภาพวังและอาคารเก่าๆมาลงบ้าง รอดูอยู่
                ใช่ค่ะ  รอดูอยู่ด้วยคน  ชอบนะคะ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 340  เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 17:02

แหม่ท่านลุงเอ้ยพี่  Navarat.c น่าจมีเยอะกว่าแบงค์นะครับ ฮ่าๆ ไ้ดครับผม เดี๋ยวจะทยอยๆละกันครับ มีแต่ภาพวังเก่าที่ไม่เก่า
ที่เด็กขี้สงสัย อยากรุ้แล้วเดินไปถ่ายภาพปัจจุบัน หรือ เซฟมา  ถ้าเก่าๆต้องพี่หนุ่ม siamese เลย อิอิ   ^_^

ปล ยังสงสัยเรื่องในกระทู้นั้นเรื่องวังพระองค์เจ้าเยาวภาฯ ที่หลังวัง วิทยุอยุ่ ว่า สรุปอาคารนั้น ใช่ตำหนักเก่า หรือ แค่อาคารใหม่ที่ทรงคล้ายกัน ขนาเใกล้เคียงกัน
อ่อ วันก่อนพึ่งซื้อหนังสือจากแบกะดินแถวป้ายรถเมล์ใกลล้ๆ รพ ราชวิถีมา ชื่อ thaistyle ของ willliam warren มา มีภาพบ้านเรือนไทยเก่าหลังหนึ่ง ที่หัวหิน
รุ้สึกจะเคยเปนรีสอร์ทชื่อ บ้านประยูรศักดิ์ สงสัยว่าใช้ตำหนักเดิม ของ กรมพระยาชัยนาทนเรนทรหรือป่าวครับ ปัจจุบัน พื้นที่นี้คือคอนโดมิเนียม  The Crest Santora HuaHin   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 341  เมื่อ 25 มิ.ย. 15, 10:20

ยังอยากรู้จักคุณกะออม อีกคน ว่าเป็นแพทย์หญิงด้วยหรือเปล่าคะ
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 342  เมื่อ 25 มิ.ย. 15, 20:38

คุณกะออม โท  ประวัติศาสตร์แน่นอน
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 343  เมื่อ 26 มิ.ย. 15, 07:19

ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 344  เมื่อ 26 มิ.ย. 15, 08:11

หรือ นายแพทย์กะออม?
หน้า: 1 ... 21 22 [23] 24 25 ... 32
  พิมพ์