เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 123342 ใครเป็นใครในเรือนไทย (ของเรา) เท่าที่อยากจะเปิดเผย
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 11:37

ช่ายรึ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 14:22

เห็นผู้ใหญ่เค้าใบ้กัน คนนอกอย่างเราสังหรณ์ว่าคนนึงอาจจะเป็นซายาเพ็ญฯ  ขอสนับสนุนท่านนวรัตนฯเพิ่มลายแทงหรือภาพน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 14:44

เห็นผู้ใหญ่เค้าใบ้กัน คนนอกอย่างเราสังหรณ์ว่าคนนึงอาจจะเป็นซายาเพ็ญฯ  ขอสนับสนุนท่านนวรัตนฯเพิ่มลายแทงหรือภาพน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

อย่างน้อยท่านเจ้านาม "ประกอบ" ก็ได้เคยเฉลยไว้แล้วว่าทำไม http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=vijak&month=01-2011&date=04&group=5&gblog=30
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 19:06

ส่วนหนึ่งของคนดังเรือนไทย ที่ไม่ได้มาร่วมงาน

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 21:11

เห็นภาพจาก facebook คุณหนุ่มรัตนะ  นอกจากคุณหนุ่มแล้วยังเห็นท่านอาจารย์ใหญ่เรือนไทยไปนั่งเป็นผู้ชมอยู่ด้วยแว่บๆ  ส่วนท่านอื่นในรูปเป็นใครในเรือนไทยกันบ้างก็จนใจ  เพราะยังไม่มีใครมาเฉลย เศร้า  เศร้า

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 21:42

ผมเป็นบ้านนอก ไม่รู้จักใครกับเขาเลย
คงต้องวานท่าน วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์ บรรยายว่าใครเป็นใครกันบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 15, 22:43 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 22:43

เพี้ยง  หาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 22:44

เปลี่ยนเป็นภาพนี้ พอทนค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 22:47

เอาภาพนี้แทนดีกว่าค่ะ อาจารย์หมอ CVT

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 18 ก.พ. 15, 22:52

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในรูปที่เบลอ ผมรู้จักคนเดียวครับคือคุณธงชัย ซึ่งเป็นผู้ที่ทำให้ผมรู้สึกผิดมาจนทุกวันนี้
เพราะรับปากท่านว่าจะช่วยเรื่องข้อมูล และรูปถ่ายเก่าของเมืองปัตตานี ตอนที่ท่านและคุณอเนก ทำหนังสือสมบัติปัตตานี เมื่อปีที่แล้ว
แต่ผมมีภารกิจยุ่งเหยิงจนไม่ได้ช่วยอะไรเลย สุดท้ายต้องมานั่งรวบรวมข้อมูลเพิ่มเติม และแก้ไขข้อมูลที่ไม่ถูกต้องในหนังสือ เผื่อจะมีการพิมพ์ครั้งที่ ๒
คุณธงชัย และทีมงานจะได้ปรับปรุงข้อมูลให้ถูกต้อง หรือสืบสาวราวเรื่องได้ง่ายขึ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 19 ก.พ. 15, 08:32

อยากจะเปิดเผยหน้าตาของเจ้าชายแคว้นปางฟ้า   ก็เกรงใจสาวๆในเว็บเรือนไทยจะกรี๊ดสลบ
ยาดมมีไม่พอค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 24 ก.พ. 15, 13:21

ผมก็ได้ใจสิครับ คราวนี้เขียนเรื่อง “ศพในโกศ สิ่งที่คนทั้งหลายอยากรู้” ลงเป็นกระทู้จริงๆ คือเขียนนำคำถามให้ท่านผู้รู้ช่วยมาให้คำตอบ ในที่สุดก็ยืดยาวไปเป็นสามกระทู้มั๊ง  ผมเองนั่นแหละที่ต้องวิ่งหาข้อมูลหัวปั่นมาจบกระทู้ให้ไร้ข้อสงสัยให้ได้สนิท
หลายปีผ่านมา “ศพในโกศ สิ่งที่คนทั้งหลายอยากรู้” ก็ได้รับการขัดเกลารูปแบบใหม่ให้เหมาะสมสำหรับนิตยสารนะครับ เนื่องจากสกุลไทยได้ให้เกียรตินำไปลงถึง ๔ ตอนด้วยกัน  เอาแค่นี้ก็แล้วกันเจ้าของเรือนท่านจะได้ไม่ถือว่าผมมาโฆษณาแอบแฝงในเรือนไทย

เห็นหน้าปกหนังสือสกุลไทยฉบับล่าสุด (ฉบับ ๓๑๔๙ วันจันทร์ที่ ๒๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๘) โปรยชื่อเรื่อง ริชลิวนักธุรกิจข้ามชาติในมาดนายพลเรือสยาม ก็ทราบแล้วว่าเป็นผลงานมาจากเรือนไทยของคุณนวรัตนนั่นเอง  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 24 ก.พ. 15, 13:37

ส่งใบเตือน ว่าคุณหมอเพ็ญนำโฆษณามาลง..
ดีมั้ยเนี่ย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 24 ก.พ. 15, 13:40

รับทราบคำเตือนจากท่านเจ้าเรือน แต่ถ้าไม่เชียร์กันเองแล้วจะเชียร์ใครเนี่ย  ยิ้มเท่ห์

ขออนุญาตเชียร์อีกท่านหนึ่ง

พูดถึงสมาชิกเรือนไทยที่มีสำนวนการเขียนสนุกสนานและมีสาระน่าติดตามนอกจากคุณนวรัตนแล้ว ขอเชียร์คุณประกอบอีกท่านหนึ่ง เท่าที่นึกได้มีเรื่องหนึ่งซึ่งดังมากทั้งในพันทิปและเรือนไทยคือเรื่อง เล่าเรื่องฆ่าการล้างเผ่าพันธุ์ในรวันดา แม้เป็นเรื่องของต่างประเทศแต่ก็สะท้อนถึงเรื่องในบ้านเราได้ดี

ขอแสดงความยินดีกับเจ้าชายแคว้นปางฟ้าล่วงหน้า หากได้รับการพิจารณา  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 24 ก.พ. 15, 13:53

เมื่อไรจะถึงคิวหมอเพ็ญหนอ

ป.ล. ต้องขออธิบายให้เข้าใจอีกข้อหนึ่งว่า เจ้าเรือนในเรือนไทยนี้ไม่มีสิทธิ์จะนำเรื่องใดของใครไปลงสกุลไทย เพราะไม่ใช่ผู้บริหารหรือบรรณาธิการ หรือหัวหน้าฝ่ายใดๆในนิตยสาร   
เป็นสิทธิ์และเสรีภาพของเจ้าของเรื่องจะส่งไปเอง  ถ้าผ่านการพิจารณาก็จะได้ลงค่ะ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 32
  พิมพ์