เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 123344 ใครเป็นใครในเรือนไทย (ของเรา) เท่าที่อยากจะเปิดเผย
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 18:49

แค่เห็นปกก็น้ำตาซึมแล้ว  กลางๆ ปีนี้หวังว่าน่าจะได้กลับไปกราบคารวะครับ บ้านท่านอาจารย์นวรัตนนี่เข้าใจว่าแถวกรุงเทพกรีฑา ไม่ไกลจากบ้านผมแถวพัฒนาการเท่าไหร่ด้วย ว่าจะหอบสบู่แร่ไปฝาก  เห็นใครๆ ชอบฝากซื้อกันนัก น่าจะใช้ดี

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 19:10

หนังสือ ๒ เล่ม อภินันทนาการจาก ม.ล. ชัยนิมิตร นวรัตน  ยิ้มกว้างๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 19:31

คงมีโอกาสขอบพระคุณคุณประกอบในชื่อจริง  ยิงฟันยิ้ม

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 19:59

ขอบคุณท่าน NAVARAT.C  สำหรับการเปิดม่านแนะนำตัวผมอย่างดี  และขอบคุณท่าน siamese สำหรับรูปขยาย    

ผมเรียกท่าน NAVARAT.C ว่า หน่อ ตามชื่อเล่น  ท่านเป็นเพื่อนรักเพื่อนสนิทมากๆของผม     นอกจากจะเป็นคนชอบคิดสร้างสรรค์แบบนอกกรอบแล้ว ก็เป็นคนที่มีอารมณ์ขันฝังอยู่ในทุกเรื่องที่อยู่ในกระบวนการคิดเรื่องราวต่างๆ   อารมณ์ขันนี้ยังถ่ายทอดออกมาทางการเขียนอีกด้วย สำนวนในหนังสือเวียนถึงเพื่อนรุ่นที่ผมเก็บไว้ เอาออกมาอ่านทีไรก็หัวเราะเมื่อนั้น จึงเป็นเรื่องไม่แปลกนักที่จะมีผู้อ่านเป็นจำนวนมากติดตามอ่านเรื่องต่างๆที่ท่านเขียน    นอกจากนั้นแล้ว ยังเป็นนักอ่านตัวยงอีกด้วย  จำไม่ได้ว่าเมื่อวัยกระเตาะเพียงใด ที่ผมได้รู้เรื่องราวจากปากของท่าน เกี่ยวกับของวีระบุรุษเยอรมันในสมัยสงครามโลกครั้งที่หนึ่งที่ฝ่ายสัมพันธมิตรยอมรับ_Baron von Richthofen : The Red Baron

naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 20:42

มีอยู่นิดนึงที่จะขอแก้ไขข้อมูลเกี่ยวกับตัวผมที่ท่านนวรัตน์ได้กล่าวไว้

ที่ว่าผมไปเป็นผู้ช่วยทูตด้านทรัพยากรธรณี อยู่ที่ออสเตรียและญี่ปุ่น นั้น   ชื่อตำแหน่งที่ถูกต้องคือ อัครราชทูตที่ปรึกษาด้านอุตสาหกรรม _ Minister Counsellor (Industry)   
   - ที่ออสเตรียนั้น ทำงานในระบบของ UN  ทั้งในลักษณะของพหุภาคี (Multilateral),  กลุ่ม (Plurilateral)  และทวิภาคี (Bilateral)   
   - แต่ที่ญี่ปุ่นนั้น ทำงานในลักษณะของทวิภาคีเป็นหลัก   
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 21:03

^
ต้องขอโทษคุณนายตั้งด้วยที่นึกตำแหน่งท่านไม่ออกจริงๆ

อีกเรื่องหนึ่งที่เพื่อนๆฟังท่านบรรยายแล้วก็นั่งอ้าปากค้างไปตามๆกัน เกี่ยวกับเส้นสันปันน้ำที่บริเวณเขาพระวิหาร ที่ขยับนิดเดียวจะไปกระทบกับเส้นแบ่งเขตแดนในทะเลมากมายอย่างไร ตามสนธิสัญญาว่าด้วยโน่นนี่นั่น บังเอิญบรรยากาศยุคนี้มันไม่อำนวย เดี๋ยวข้อเท็จจริงทางวิชาการจะถูกการเมืองมาดึงลงเหว จึงจะไม่อาราธนาให้ท่านแสดงความเห็นในช่วงนี้ แต่เขียนๆไว้บ้างก็ดีนะครับ อนาคตภายหน้าคนเราอาจจะมีภูมิจิตที่สูงขึ้นพอจะรับฟังเรื่องอย่างนี้ได้ด้วยอารมณ์ที่เป็นกลาง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 21:10

แค่เห็นปกก็น้ำตาซึมแล้ว  กลางๆ ปีนี้หวังว่าน่าจะได้กลับไปกราบคารวะครับ บ้านท่านอาจารย์นวรัตนนี่เข้าใจว่าแถวกรุงเทพกรีฑา ไม่ไกลจากบ้านผมแถวพัฒนาการเท่าไหร่ด้วย ว่าจะหอบสบู่แร่ไปฝาก  เห็นใครๆ ชอบฝากซื้อกันนัก น่าจะใช้ดี

ยินดีต้อนรับและจะพาไปกินปูด้วยครับ แถวๆบ้านเรามีร้านชื่อ เฮ้ย_อร่อย ก็อร่อยเว้ยเฮ้ย
ส่วนสบู่ แวะซื้อแถวหน้าบ้านมาให้ผมก็ได้ ไม่ต้องหอบอะไรมา เพราะตั้งแต่รู้ตัวว่าแก่ ผมก็บรรลุอีกว่าสบู่เด็กแบบเป็นก้อนๆนั้นเหมาะกับผิวของผมที่สุด สงสัยใกล้จะกลับไปเป็นเด็กอีกแล้ว
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 21:45

แหม่ จะไปหาท่านผู้ใหญ่ จะให้แวะไปมือสิบนิ้วคงมิกล้าครับ ยิ่งจะยกขบวนลูกเด็กเล็กแดง อาม้าอาอึ๊ม พี่ป้าน้าอาชวนกันไปกินปูฟรีหมดบ้าน ย่อมต้องมีอะไรติดไม้ติดมือไปบ้าง และผมก็ได้ค้นพบว่า สบู่นี่แหละเหมาะที่สุด น้ำหนักไม่มาก ขนใส่กระเป๋าง่าย ดูดีมีระดับ   

Harrowgate Sulphur Soap นี่เค้าว่าผลิตจากบ่อน้ำแร่ธรรมชาติเมืองฮาโรเกตเชียวนะครับ(ขับรถผ่านไปสองหนไม่ยักกะเคยเห็นบ่อน้ำแร่ที่นี่)  อ่อนเยาและดีต่อผิวพรรณทุกช่วงอายุ  เหมาะทั้งไว้ใช้เองหรือเอาไว้ฝากผู้ใหญ่อื่นต่อก็ได้  ที่สำคัญราคาที่เมืองไทยนี่แพงกว่าที่อังกฤษราว 3-4 เท่าได้ งวดก่อนมีคนฝากซื้อ ซื้อมาโหลนึงน้ำหนักยังไม่ถึงโลเลย เหมาะจะเอาไปคารวะท่านผู้ใหญ่มากเวลาเดินสายกินฟรี  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 21:55

^
ท่านเจ้าของเรือนคร้าบบบบ คุณประกอบกำลังโฆษณาแอบแฝงสบู่อะไรก็ไม่รู้คร้าบบบ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 21:58

แหม่ จะไปหาท่านผู้ใหญ่ จะให้แวะไปมือสิบนิ้วคงมิกล้าครับ ยิ่งจะยกขบวนลูกเด็กเล็กแดง อาม้าอาอึ๊ม พี่ป้าน้าอาชวนกันไปกินปูฟรีหมดบ้าน ย่อมต้องมีอะไรติดไม้ติดมือไปบ้าง  

มาเล้ย เอาอาซิ้มอาซ้อ อากงอากู๋มาด้วยก็ได้ ถึงมีปูจะมีตัวเดียวก็คงแบ่งกันพอละน่า
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 22:05

เด็กบ้านนอกมาแอบเก็บข้อมูลเข้าคลังครับ  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 22:07

ข้อมูลเรื่องสบู่เหรอครับคุณหมอ ฮืม
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 22:10

ข้อมูลเรื่องสบู่เหรอครับคุณหมอ ฮืม

ผมก็เป็นประเภทเดียวกับอาจารย์ครับ
ถึงแม้อายุจะอยู่แค่หลัก ๕ แต่ก็แพ้ง่าย จนทุกวันนี้สนใจแต่สบู่เหลวเดตตอลครับ
เรื่องสบู่น้ำแร่ของคุณประกอบเลยอ่านผ่านๆ เก็บข้อมูลเรื่องอื่นดีกว่า ฮิๆๆ  ยิ้มเท่ห์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 22:20

ข้อมูลอะไรน้อ ฮืม

ผมตรวจแล้วโรคหัวใจไม่มีครับ  มีแต่ค่าPSAเกินสิบไปเล็กน้อย ยิงฟันยิ้ม
เอื้องหลวง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 22:23

ขออภัยที่เสียมารยาทออกนอกเรื่องนะคะ แต่เห็นคอมเม้นท์ของคุณ NAVARAT.C เรื่องเขาพระวิหารแล้วเกิดอยากรู้ขึ้นมาเลยค่ะ  อายจัง
ถ้าหากคุณ naitang เกิดนึกครึ้มอยากเขียนข้อมูลเรื่องนี้เป็นวิทยาทานให้ได้อ่านกัน จะขอจองที่นั่งในกระทู้เป็นคนแรกเลยค่ะ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 32
  พิมพ์