เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 123072 ใครเป็นใครในเรือนไทย (ของเรา) เท่าที่อยากจะเปิดเผย
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 02 ก.พ. 15, 13:45

เป็นคนชอบอ่านหนังสือสารคดีทั้งหลาย  ไม่ค่อยได้อ่านนิยาย
บังเอิญที่ได้อ่านเรื่องทางประวัติศาสตร์ที่ดี    ตอนเด็ก จูนไปทางนั้น
กลายเป็นคนชอบเรื่องประวัติศาสตร์  

อ่านเรื่อง ฟื้นความหลัง นิทานชาวไร่ เรื่องของขุนวิจิตรมาตรา ของนักเขียนท่านอื่น ตั้งแต่ชั้นประถม

แต่เมื่อมาเรียนมหาวิทยาลัย เข้าคณะวิทยาศาสตร์ เป็นปีแรกเลย

เรียนต่อโพสต์แกรด ก็สายวิทยาศาสตร์     จบมาทำงานยังชอบอ่านเรื่องเก่าเหมือนเดิม

ถึงขั้น ไปซื้อประชุมพงศาวดาร  มาอ่าน   แค่เล่มละ 14 บาทเอง

แล้วที่เก่งเรื่องรูปถ่ายละค้าบ  ตกใจ

หาอ่านเจอตามเวป หรือ ตามหนังสือ   เจอมาแบ่งกันดู

ไม่ได้เก่ง พอรู้นิดหน่อย  ต้องขอเรียนรู้จากคุณหนุ่มต่อไปเรื่อยๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 02 ก.พ. 15, 17:19

ไม่นึกว่าจะได้รับกรุณาจากอาจารย์ขนาดนี้
เรียนเชิญอาจารย์ได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ

ดวงของคุณ Jalito
รู้แต่เพียงว่าจบลาดกระบัง  เรียนรุ่นหลังคุณ NAVARAT.C ค่ะ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 02 ก.พ. 15, 20:16

ครับ
แต่อาจารย์NAVARAT.C ท่านเป็นหัวหน้าชั้นที่สถาปัตย์จุฬาอ่ะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 02 ก.พ. 15, 20:54

ไม่หรอกครับ ไปเอาที่ไหนมา ที่ถาปัดจุฬาไม่มีหัวหน้าชั้นนะ แต่อาจมีเบ๊ประจำรุ่น ซึ่งผมไม่ได้เป็นเช่นกัน
Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 02 ก.พ. 15, 21:14

ครับ..ครับ!!
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 04 ก.พ. 15, 10:33

แอบอ่านมานานมากๆ และสงสัยในตัวท่านอาจารย์เพ็ญชมพูมาตลอด คือสงสัยมากๆว่าเป็นคนใหญ่คนโตบารมีสูงส่งรึเปล่านิ

สงสัยๆๆๆๆๆๆๆ จินตนาการไปไกลถึงโน่นนนนนน ถึงวันนี้รู้แล้วก็ค่อยยังชั่วค่ะ แฮะๆ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 09 ก.พ. 15, 19:31

คุณนางมารน้อยก็มาเยือนเรือนไทยอยู่นานมาก    ต้องมีคนอยากรู้จักแน่ๆ  ดิฉันคนหนึ่งละค่ะ
Jalito
องคต

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 09 ก.พ. 15, 19:48

ยกมือจากหลังห้องอีกคนครับ ยิ้ม
hamlae
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 09 ก.พ. 15, 22:27

เข้ามาบอกกูรูทุกท่านว่า  แอบอ่านมานานแล้ว  แต่เพิ่งสมัครสมาชิกครับ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 09 ก.พ. 15, 22:40

คุณนางมารน้อยก็มาเยือนเรือนไทยอยู่นานมาก    ต้องมีคนอยากรู้จักแน่ๆ  ดิฉันคนหนึ่งละค่ะ

ผมก็อยากรู้ด้วยเหมือนกันครับ มีคนอยากรู้มากขนาดนี้ ไม่บอกกันนี่มีเคือง

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 09:13

ที่จริงก็มีอีกหลายคนนะคะ ที่ยังไม่เผยตัว  เจ้าประจำอย่างคุณ siamese และ Nai Tang ก็ยังอุบอยู่
ึอาจารย์ผู้เดินย้อนเวลากลับไปรัชกาลที่ ๖ อย่างคุณ V_Mee ก็ยังไม่เล่าสู่กันฟังบ้าง
คุณสมุน 007   คุณ scarlet จะไม่บอกอะไรสักหน่อยหรือ
คุณ Kunlamata ล่ะคะ
มีอีกหลายท่านทีเดียว ที่แวะเวียนเข้ามาบ่อยๆ แต่ยังไม่ให้ใครรู้จักตัว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 09:19

ใครเป็นใครในเรือนไทยนั้นไม่แปลก     
ย่อมผิดแผกแฝงนามตามวิถึ
ให้ความรู้ความคิดงามตามวิธี
สมกับที่ตนเป็นเช่นนั้นเทอญ

ดัดแปลงจาก เป็นอะไรเป็นให้ดีที่สุด ของ ศ. ฐะปะนีย์  นาครทรรพ หนังสือ "เรียนรู้ร้อยใจ เพื่อใครคนนั้นที่ชื่อว่าเรา"

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 09:56

ที่จริงก็มีอีกหลายคนนะคะ ที่ยังไม่เผยตัว  เจ้าประจำอย่างคุณ siamese และ Nai Tang ก็ยังอุบอยู่
ึอาจารย์ผู้เดินย้อนเวลากลับไปรัชกาลที่ ๖ อย่างคุณ V_Mee ก็ยังไม่เล่าสู่กันฟังบ้าง
คุณสมุน 007   คุณ scarlet จะไม่บอกอะไรสักหน่อยหรือ
คุณ Kunlamata ล่ะคะ
มีอีกหลายท่านทีเดียว ที่แวะเวียนเข้ามาบ่อยๆ แต่ยังไม่ให้ใครรู้จักตัว

อายครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 11:13

ดูดวงให้ไหมคะ   คุณหนุ่มสยาม
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 10 ก.พ. 15, 13:01

คุณ siamese นี่แกเป็นคนดังมากคนหนึ่ง จนเกินกว่าจะบอกว่าเป็นใคร  แลบลิ้น

ส่วนอาจารย์ V_Mee ท่านก็คงคิดว่าใครต่อใครคงจะรู้จักท่านดี เพราะท่านเขียนหนังสือเป็นเล่ม  ยิงฟันยิ้ม

ท่านทั้ง ๒ คงอยากให้ท่านอาจารย์เทาชมพู เขียนแฉเบื้องหลังท่านครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 32
  พิมพ์