เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 123055 ใครเป็นใครในเรือนไทย (ของเรา) เท่าที่อยากจะเปิดเผย
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 09:26

ที่จริงก็มีอีกหลายคนนะคะ ที่ยังไม่เผยตัว  เจ้าประจำอย่างคุณ siamese และ Nai Tang ก็ยังอุบอยู่
ึอาจารย์ผู้เดินย้อนเวลากลับไปรัชกาลที่ ๖ อย่างคุณ V_Mee ก็ยังไม่เล่าสู่กันฟังบ้าง
คุณสมุน 007   คุณ scarlet จะไม่บอกอะไรสักหน่อยหรือ
คุณ Kunlamata ล่ะคะ
มีอีกหลายท่านทีเดียว ที่แวะเวียนเข้ามาบ่อยๆ แต่ยังไม่ให้ใครรู้จักตัว

อายครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

คุณณลใช้นามแผงแต่ดั้งเดิมว่าหนุ่มรัตนะในเวปพันทิป  แต่ที่เรือนไทยใช้ว่า SIAMESE
ผมเลยจับมารวมกันเป็น หนุ่มรัตนะสยาม ยิงฟันยิ้ม

ใครอยากรู้จักคุณหนุ่มรัตนะสยามมากกว่านี้ต้องตามไปฟังดูรู้เห็นในวันอาทิตย์ที่จะถึง ตามใบแจ้งที่นำมาลงไว้ให้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 12:26

แอบเห็นท่านอาจารย์เทาชมพูทักเรา อิฉันก็ได้แต่ปลื้มใจ เพราะบอกเลยว่าอิฉันเป็นแฟนท่านอาจารย์เทาชมพูจริงๆ รักท่านมาก เล่นเรือนไทยมานาน แต่ตามอ่านกระทู้ที่ท่านผู้ใหญ่ทั้งหลายลงอย่างเดียว จริงๆอิฉันติดตามทุกๆท่าน ทั้งคุณ หนุ่มรัตนะ คุณV_Mee อ.เทาชมพู ลุงไก่ คุณหลวงเล็ก ตั้งแต่ห้องสมุดพันทิป จนเกิดเรื่องเกิดราวป้า "น้ำอบ" และบรรยากาศห้องสมุดเปลี่ยนไปมาก ก็แอบมาติดตามมาที่นี่ ในพันทิปดิฉันใช้ชื่อ "นางพญามารเมฆไฟ" เจ้าค่ะ คุณหนุ่มรัตนะนี่ตามไปติดตามต่อถึงในเฟส ละได้มีโอกาสเจอท่านอาจารย์V_Mee ในเฟสด้วย ปลื้มใจใหญ่ เพราะนับถือในเรื่องการให้ความรู้ในสมัยรัชกาลที่ 6 ของท่านจริงๆ ท่านละเอียดมาก ข้อมูลทุกอย่างเป๊ะจริงๆ จนมาได้ความอ่านประวัติท่านในนี้ก็เห็นชัดว่ามิน่าท่านจึงรู้ละเอียดขนาดนี้

ดิฉันเคยลงรูปในกระทู้ไฮโซโบราณของอ.เทาชมพูไปแล้วเจ้าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เพราะอาจารย์เทาชมพูหรอกหนาจึงกล้าลง

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 13:28

คุณณลใช้นามแฝงแต่ดั้งเดิมว่าหนุ่มรัตนะในเวปพันทิป 
เคยเห็นภาพคุณหนุ่มรัตนะใน พันทิป เมื่อปี ๒๕๕๓  ในภาพกำลังรับการครอบครูดนตรีไทยอยู่ ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 13:40

ดิฉันเคยลงรูปในกระทู้ไฮโซโบราณของอ.เทาชมพูไปแล้วเจ้าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เพราะอาจารย์เทาชมพูหรอกหนาจึงกล้าลง  

แม่เนื้อทอง พอไหวไหมคะอาจารย์ พลีชีพแบบสุดๆ คุณหนุ่มณลกับคุณลุงไก่อาจจะรู้เคยเห็นในเฟสแล้ว อายจัง อายจัง อายจัง

นี่รักอาจารย์เทาชมพูมากหรอกนะคะนี่

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 13:45

อิฉันผ่านแยกราชประสงค์บ่อย ช่วงเสาร์ อาทิตย์ แต่เดินไปทางสกายวอร์คมักแอบมองไปทางโต๊ะหัวหน้าคณะนางรำพระพรหมเอราวัณประจำเผื่อเจอท่านเจ้าสัวนั่งเก็บเงิน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ครั้งหนุ่งเคยถามท่านเจ้าสัวไปเขาว่าคุณนุ่น วรนุชเธอมารำแก้บนพระพรหมแบบแต่งเครื่องเต็มงามมากราวกับนางฟ้านางสวรรค์ลงมาร่ายรำก็ไม่ปาน ท่านเจ้าสัวบอกไม่ได้อยู่เวร เสียดายจัง

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 19:12

เพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เองว่า คุณนางมารน้อย อยู่ในพันทิปเป็นถึงนางพญา      ชื่อนี้ผ่านสายตาบ่อย จนจำได้ค่ะ  แต่ไม่เคยไปออกความเห็นในกระทู้นะคะ
ดูจากรูป  น่าจะใช้นามแฝงว่า คุณหญิงลอออร ได้แล้วนะหนู

รู้สึกตะหงิดว่าเราต้องข้ามดาวดวงใหญ่ในเรือนไทยไปสักดวงแน่ๆ    เป็นกลุ่มดาวระยับระดับกาแลคซี่ด้วยไม่ใช่ดาวฤกษ์เดี่ยวๆ  
คุณ SILA นี่เอง

คุณ SILA อยู่ในเรือนไทยหลายปีแล้ว  เป็นบุคคลลึกลับไม่แพ้คุณหมอเพ็ญ    ไม่แสดงเบาะแสอะไรเกี่ยวกับตัวจริงทั้งนั้น  บทจะโผล่มาแจมในกระทู้ก็โผล่มาเหมือนนั่งอ่านเงียบๆอยู่นานแล้ว   บทจะหายไปก็หายสูญไม่ทิ้งเบาะแสเอาไว้   แต่สักพักพอเจ้าเรือนจะลืม คุณ SILA ก็จะโผล่มาตั้งกระทู้บอกเรื่องราวชนิดไม่มีใครตั้งซ้ำได้  
ค.ห.แต่ละค.ห.ของคุณ SILA บอกบ่งถึงภูมิรู้อันเชี่ยวชาญและกว้างขวาง หลากหลายสาขา ในสิ่งที่เสนอ ไม่ว่าในแต่ละค.ห. หรือแต่ละกระทู้ที่ตั้ง

จึงเกิดความสงสัยคุกรุ่นว่าคุณ SILA มีอาชีพอะไรอยู่ที่ไหน    ทีแรกนึกว่าเป็นผู้กำกับหนังหรือทีวี   นักวิจารณ์หนัง หรือไม่ก็อาจารย์คณะนิเทศศาสตร์  เพราะรู้เรื่องหนังเรื่องเพลงละเม็งละครดีเหมือนไปนั่งกำกับอยู่หลังฉาก   แต่ต่อมาพบว่าเรื่องศิลปะของฝรั่งคุณ SILA ก็รู้แจ่มแจ้งชัดเจน  เรื่องธรรมะก็แสดงออกมาได้ลึกและกว้าง บอกความมั่นใจ   วรรณคดีไทยเรื่องยากๆ ตั้งแต่สุนทรภู่จนถึงพระลอก็คุ้นเคยเหมือนจบเอกวรรณคดีไทยจากคณะอักษรศาสตร์  
แต่บอกว่าตัวเองเรียนสายวิทย์

หลังจากสังเกตอยู่นานแล้วยังงงงวยอยู่ ก็มีกระทู้หนึ่ง เริ่มชี้เบาะแสของหินก้อนมหึมานี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 19:21

ในกระทู้หนึ่ง คุณ SILA หลุดปากออกมาว่า
"ลักษณาการสัญญาวิปลาสของพระเจ้าตากตามบันทึก น่าจะเข้าข่ายโรคทางจิตในกลุ่ม schizophrenia[โรคจิตเภท] มีความผิดปกติของความคิด การรับรู้ มีการหลงผิด"

โอ้! อาชีพไหนจะรู้ ถ้าไม่ใช่นักจิตวิทยา หรือไม่ก็หมอ!

จึงหมายเหตุไว้ในใจว่า คุณ SILA คงจะทำงานที่ต้องใส่เสื้อกาวน์และมีหูฟัง  แน่ๆ    แต่เจ้าตัวเขาไม่บอก เราจะกระโตกกระตากก็ใช่ที่
กระทู้ต่อๆมาของคุณ SILA  มีบางกระทู้ที่บอกถึงความเชี่ยวชาญที่อาชีพแพทย์เท่านั้นจะรู้     เหมือนกระทู้สัตว์ประหลาดบอกบ่งภูมิรู้ของนายสัตวแพทย์นั่นแหละ  จึงแน่ใจ

วันหนึ่ง ไปดูละครเวที หรือคอนเสิร์ทอะไรสักเรื่อง  จำไม่ได้แล้ว  จำได้แต่ว่านั่งอยู่ตอนพักครึ่งเวลา   จู่ๆก็มีสุภาพบุรุษท่านหนึ่ง รูปงามสูสีกับนกฉัตรชัยตอนหนุ่มๆ เดินเข้ามาบอกสั้นๆง่ายๆว่า
" ผม SILA ครับ"

เผยแค่นี้พอมั้งคะ?

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 21:14

งั้นแปลว่าท่านอาจารย์ใหญ่เคยเจอคุณ SILA ตัวเป็นๆ แล้วสิครับ   ผมก็สังหรณ์ว่าแกต้องเป็นหมอแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

จริงๆ มีสมาชิกเก่าแก่หลายท่านที่เคยมีกระทู้ตอบกระทู้ให้ความรู้มากมายแต่หายไป บางท่านหายไปร่วมสิบปี  คาดว่าอาจเป็นท่านผู้อาวุโสที่จากไปแล้ว   ไม่ทราบท่านอาจารย์ใหญ่พอจะเล่าถึงท่านเหล่านี้ให้ฟังได้ไหมครับ ว่าท่านๆ เหล่านั้นเป็นใครบ้าง ท่านใดยังอยู่ ท่านใดจากไปแล้ว เพื่อเป็นการรำลึกถึงคุณูปการของท่านเหล่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 15, 21:38 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 21:42

สมาชิกเรือนไทยส่วนใหญ่ แวะเข้ามานั่งสนทนาอย่างมากก็ 2 ปีแล้วก็หายไป   อาจจะเบื่อ  หรือมีงานยุ่งจนไม่มีเวลาเข้าอีก  หรือเปลี่ยนงาน เปลี่ยนใจ    ฯลฯ  เป็นอะไรก็ได้ทั้งนั้นค่ะ
ประมาณ 99%  ไม่เคยบอกว่าตัวเองเป็นใคร  เพราะฉะนั้นถ้าหายไปดิฉันก็จนปัญญา ไม่รู้ว่าจะไปตามที่ไหน
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 12 ก.พ. 15, 22:15

ท่านหนึ่งที่หายไปนานแล้วคือคุณหลวงเล็ก หรือว่าเปลี่ยนชื่อเสียงเรียงนามครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 13 ก.พ. 15, 07:55

คุณหลวงเล็กท่าทางจะย้ายถิ่นฐานจากเรือนไทยไปอยู่ถิ่นอื่นแล้วละครับ  ที่ทราบแน่นอนคือ ได้วิสาสะกับท่านในชื่อ Koson Teenasuan ในเฟซบุ๊คอยู่เสมอๆ ครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 13 ก.พ. 15, 08:22

ดิฉันเคยลงรูปในกระทู้ไฮโซโบราณของอ.เทาชมพูไปแล้วเจ้าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เพราะอาจารย์เทาชมพูหรอกหนาจึงกล้าลง  

แม่เนื้อทอง พอไหวไหมคะอาจารย์ พลีชีพแบบสุดๆ คุณหนุ่มณลกับคุณลุงไก่อาจจะรู้เคยเห็นในเฟสแล้ว อายจัง อายจัง อายจัง

นี่รักอาจารย์เทาชมพูมากหรอกนะคะนี่

นางมารน้อย ก็คือ คุณอลิซาเบธ นั้่นเอง แลบลิ้น
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 13 ก.พ. 15, 08:51

คุณหลวงเล็กท่าทางจะย้ายถิ่นฐานจากเรือนไทยไปอยู่ถิ่นอื่นแล้วละครับ  ที่ทราบแน่นอนคือ ได้วิสาสะกับท่านในชื่อ Koson Teenasuan ในเฟซบุ๊คอยู่เสมอๆ ครับ

ผมก็คิดว่าเฟซบุ๊กนั่นคือคุณหลวงเล็ก เพราะดูข้อมูลสถานที่ทำงาน และรูปที่มีเอกลักษณ์สะพายย่าม แต่ทักไปท่านยังไม่ตอบครับ
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 13 ก.พ. 15, 10:09

รู้สึกเป็นเกียรติอย่างสูงที่อ.เจ้าเรือน เขียนถึงหลายบรรทัด _/|\_ ครับ
ตรงที่ว่า
สูสีกับนกฉัตรชัยตอนหนุ่มๆ
ขอ หมายเหตุ ณ ตรงนี้ด้วยครับว่า ไฟในโรงละคร(เรื่อง ปริศนา) คืนนั้นมืดมัว อ.จึงอาจจะ
แลเห็นไม่ถนัด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 13 ก.พ. 15, 16:26

ในเมื่อคุณ SILA ก็ไม่มีท่าทีขัดข้องที่จะเปิดเผยตัวมากกว่านี้   ก็จะขอเผยความลับต่อไปว่า  ในที่สุดท่านก็เปิดเผยตัวจริงว่าเป็นนายแพทย์จริงๆ
บัดนี้  เรือนไทยน่าจะเปลี่ยนชื่อเป็นเรือนแพทย์ไทย เสียแล้วละมัง

คุณ SILA จบแพทยศาสตรบัณฑิต  จากมหาวิทยาลัยมหิดล  ปัจจุบันเป็นผู้เชี่ยวชาญสาขาอายุรศาสตร์ทั่วไป ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับวิชาความรู้สาขาต่างๆ   ที่คุณหมอสามารถเลคเชอร์น้ำไหลไฟดับอยู่ในเรือนไทยเอาเลย
ท่านทำงานอยู่ในโรงพยาบาลระดับบิ๊กใจกลางกรุงเทพ    สามารถออกจากออฟฟิศหลังเลิกงาน เลี้ยวรถไปดูละครเวทีเรื่องปริศนาได้สะดวก  

ป.ล. พักครึ่งเวลา  ทางโรงละครเปิดไฟสว่างค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 15, 11:16 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 32
  พิมพ์