เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 32
  พิมพ์  
อ่าน: 123338 ใครเป็นใครในเรือนไทย (ของเรา) เท่าที่อยากจะเปิดเผย
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 07:10

<
ตอนนี้อย่าเลยครับ เดี๋ยวกุ๊ยไทยกุ๊ยเขมรเข้ามาจะทำให้เสียความรู้สึกเปล่าๆ
ที่ผมบอกว่าเขียนไว้บ้างก็ดีนั้น หมายถึงเขียนต้นฉบับเก็บไว้ก่อนในยามที่สมองยังแจ่มใสใช้การได้อยู่น่ะครับ วันหน้าวันหลังค่อยงัดมาเผยแพร่
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 07:14

มาต่อเรื่องคุณ V_Mee

วรชาติ มีชูบทหรือคุณวีหมี หรือที่ผมควรจะยกย่องเรียกท่านว่าอาจารย์วีร์ เป็นรุ่นน้องผมหลายรุ่นอยู่ แต่แรกพบกันเมื่อเป็นผู้ใหญ่แล้วนั้น ผมจำเขาไม่ได้หรอก ก็เป็นธรรมดาของรุ่นพี่ที่จำหน้ารุ่นน้องไม่ชัดเจนเท่าๆกับที่เขาจะจำเราได้   สามสิบกว่าปีมาแล้วกระมังที่ผมถูกเรียกไปใช้งานในมูลนิธิพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งหม่อมหลวงปิ่น มาลากุล เป็นประธานคณะกรรมการอยู่  เราเจอกันที่หอวชิราวุธานุสรณ์ครั้งนั้นโดยอาจารย์วีร์เข้ามาแนะนำตัวเอง ท่านบอกผมว่ามีอาชีพทนายความ และมาช่วยงานที่นั่น แล้วเราก็ปฏิบัติตนเยี่ยงพี่เยี่ยงน้องต่อกันแต่บัดนั้น

ข่าวว่าสมัยเป็นนักเรียน อาจารย์วีร์เป็นหนอนหนังสือประจำโรงเรียนคนหนึ่ง นอกจากพระราชนิพนธ์แล้ว ห้องสมุดวชิราวุธวิทยาลัยยังมีหนังสือดีๆตั้งแต่สมัยรัชกาลที่๖เป็นอันมาก  ครั้นมาทำงานให้หอวชิราวุธานุสรณ์ซึ่งรวบรวมหนังสือและจดหมายเหตุต่างๆในรัชกาลที่ ๖ไว้มากที่สุดในประเทศ แถมที่ตั้งของหอก็อยู่ภายในบริเวณของหอสมุดแห่งชาติ ท่าวาสุกรี ด้านหลังอาคารก็ติดกับอาคารของหอจดหมายเหตุแห่งชาติ  และยังได้ทำงานร่วมกับอดีตข้าราชสำนักอาวุโสในองค์สมเด็จพระธีรราชเจ้าหลายท่าน ผมจึงไม่ติดใจสงสัยเลย ว่าหนอนหนังสืออย่างอาจารย์วีร์จะซึมซับความรู้ต่างๆจากแหล่งข้อมูลของชาติลงไว้ในสมองมากแค่ไหน  โดยเฉพาะความรู้ในเรื่องราวอันเกี่ยวเนื่องในองค์พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯและในรัชสมัยของพระองค์ทั้งหมด ซึ่งท่านชื่นชอบทางนั้นอยู่แล้วและได้แสดงออกมาให้ประจักษ์หลายครั้ง ทั้งในระหว่างการประชุม และสรรพบทความทั้งในเน็ทและในหนังสือ

ช่วงหนึ่ง ผมชวนอาจารย์วีร์ไปทำงานเป็นเลขานุการของคณะกรรมาธิการอนุรักษ์ศิลปสถาปัตยกรรม สมาคมสถาปนิกสยามในพระบรมราชูปถัมภ์แบบมีเงินเดือน เพราะต้องการผู้ทำงานเต็มเวลาให้กับงานของกรรมาธิการอยู่หลายสมัย ระหว่างนั้นก็เจอกันบ่อยหน่อย ก่อนที่อาจารย์วีร์จะลาออกไปเป็นอาจารย์ของวชิราวุธวิทยาลัย  หลังๆนี้ไม่ค่อยได้เจอกัน นอกจากแป๊บๆในงานโรงเรียนบ้างบางครั้ง  แต่ที่เจอกันบ่อยคือในเว็บ ปัจจุบันเข้าใจว่าท่านรับงานวิจัยแบบอิสระ และทำหนังสือตามแนวถนัด

หลังจากสิ้นท่านอาจารย์หม่อมหลวงปิ่น มาลากุลไปแล้ว  เอกทัคคะในเรื่องของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าฯที่เข้าตาผมก็เห็นจะเป็นวรชาติ มีชูบทนี่แหละ แม้ท่านแรกที่ผมเอ่ยจะลึกซึ้งทางพระราชนิพนธ์วรรณคดีทั้งภาษาไทยและอังกฤษอย่างครบเครื่องสมบูรณ์แบบ  ในขณะที่คุณวีหมีของผมคงจะแบ๊ะๆ  แต่นั่นก็มีศิษย์อักษรศาสตร์ที่เล่นทางนี้สืบต่อจากท่านอาจารย์หม่อมหลวงปิ่นอยู่หลายท่าน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 07:21

คุณสมบัติของอาจารย์วีร์ที่ผมยกย่องมาก คือนอกจากองค์ความรู้ ท่านยังมีสิ่งที่ลูกวชิราวุธทั้งหลายยากจะมี  คือน้ำอดน้ำทนในการให้ความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องในเรื่องเกี่ยวกับองค์สมเด็จพระมงกุฏเกล้าฯต่อสาธารณชนผ่านสื่ออินเทอเน็ท  อันเป็นเวทีเปิดไม่รู้ตัวตนว่าใครเป็นใคร กเฬวรากที่ไหนก็สามารถโผล่เข้าไปเสนอความคิดเห็นได้โดยเสรี โดยอ้าง"เขาเล่าว่า"เข้าสาดโคลนใส่พระองค์ท่านได้โดยไม่ต้องยั้งคิด อาจารย์วีร์ได้อุทิศตนเป็น Watch Dog คอยโต้ตอบด้วยสำนวนอันสุภาพ สนับสนุนด้วยข้อมูลที่หนักแน่น ลึกซึ้งกว้างขวาง ยากที่ใครจะเถียงท่านได้ วรชาติ มีชูบทถือเป็นลูกวชิราวุธที่ได้ถวายกตเวฑิตา สนองพระมหากรุณาธิคุณให้ประจักษ์แก่คนทั้งหลาย ในการปกป้ององค์ผู้พระราชทานกำเนิดวชิราวุธวิทยาลัยโรงเรียนที่รักยิ่งของเราในโลกอินเทอเน็ทอย่างถึงที่สุด  ผมนั้นไม่อาจจะนำตัวเองไปเทียบได้เลยแม้ละอองฝุ่น ความรู้นั่นน่ะเรื่องหนึ่ง แต่น้ำอดน้ำทนที่จะอธิบายอะไรซ้ำๆซากๆ เดี๋ยวนักรบไซเบอร์คนโน้นโผล่มาคนนี้โผล่มา ส่วนใหญ่ก็ในเรื่องเดียวๆกันอยู่นั่นแล้ว  ทว่าอาจารย์วีร์สามารถยืนหยัดอยู่ได้อย่างซามูไรท่ามกลางเหล่านินจา แม้หลายครั้งจะโดนเขี้ยวเล็บของอีกฝ่ายจนเลือดสาดก็ตาม

ช่วงหนึ่ง คุณวีหมีของผมอาจจะเมาหมัดไปบ้าง หลายคนสังเกตุว่าท่านปล่อยตัวสะกดผิดๆพลาดๆออกมาเหมือนไม่ได้ตรวจทาน ทำให้คุณค่าของงานเขียนหม่นหมองไป เหมือนเพชรที่ถูกฝุ่นจับฉันใดฉันนั้น ผมเตือนไปท่านก็บอกว่าคีย์บอร์ดท่านไม่ค่อยดี  แต่เดี๋ยวนี้ผมคิดว่าท่านคงเปลี่ยนตัวใหม่แล้ว ผมจึงขอเปลี่ยนชื่อเรียกท่านบ้างจากคุณวีหมีเป็นอาจารย์วีร์

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 07:22

เค้าก็มีเหมือนกัลลลลล ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 09:36

ลงสีให้ภาพอาจารย์วรชาติ  ยิ้มเท่ห์

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 09:44

โอ้โห เล่นซะหล่อไปเลย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 09:47

ไม่ทันดูชื่อเจ้าของภาพสี นึกว่าเป็นคุณหนุ่มรัตนสยามเจ้าเก่า นี่ฝีมือคุณหมอเพ็ญหรือนั่น..พ่อเจ้าแม่เจ้า พวกหมอนี่เก่งซะทุกเรื่องเชียวหรือนี่
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 10:00

แหะ แหะ

ที่มาของภาพจากบทความเรื่อง วชิราวุธวิทยาลัย มหาดเล็กหลวง…ข้ารับใช้พระเจ้าแผ่นดิน หนังสือพิมพ์ผู้จัดการ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 10:15

เฮือกกก โล่งใจแทนคุณหนุ่มรัตนะสยาม นึกว่าคุณหมอเพ็ญกำลังซุ่มฝีมือจะเปิดคลีนิคสัตวแพทย์รับระบายรูปสีภาพเก่าทุกชนิด ไปลงเวปแข่งกับพหุรงคสันนิบาตของท่านโน้น
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 10:26

เฮือกกก โล่งใจแทนคุณหนุ่มรัตนะสยาม นึกว่าคุณหมอเพ็ญกำลังซุ่มฝีมือจะเปิดคลีนิคสัตวแพทย์รับระบายรูปสีภาพเก่าทุกชนิด ไปลงเวปแข่งกับพหุรงคสันนิบาตของท่านโน้น

"สยามพหุรงค์" เจ้าขา .... ถ้าคุณเพ็ญฝีมือระดับเทพเช่นนี้ ผมยอมแพ้  ร้องไห้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 10:34

^
 ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 18:52

ลังเลอยู่ว่าจะเปิดเผยตัวตนอย่างไรดี  พลันพี่ชายที่เคารพของผมท่านชิงตัดหน้าแนะนำตัวตนของผมเสียเลิศเลอ
กราบขอบพระคุณพี่หน่อและคุณหมอเพ็ญที่กรุณาเผยโฉมเสียจนผมไม่ต้องแนะนำตัวอีกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.พ. 15, 21:39 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 19:51

You Deserve It
          ยิงฟันยิ้ม

แต่ดูเหมือนว่าคีย์บอร์ดของคุณยังเสียอยู่อีกนิดนึงนะ นี๊ดเดียว
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 20:12

ท่านที่เข้ามาอ่านต้องเข้าใจอัจฉริยชนอย่างอาจารย์วีร์นะครับ ท่านสามารถถ่ายทอดความคิดผ่านนิ้วไปเป็นตัวอักษรด้วยการทำงานของสมองเพียงครั้งเดียว ไม่มีตรวจทาน ไม่มีแก้ไข การแก้ไขเป็นหน้าที่ของนักพิสูจน์อักษร หรือกรณีย์ในเน็ท คนอ่านด้องใช้ปัญญาคิดตามในบางครั้งว่า ท่านต้องการจะเขียนคำว่ากระไร ซึ่งก็คงไม่เหลือบ่ากว่าแรงนะครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 11 ก.พ. 15, 20:33

ท่านที่เข้ามาอ่านต้องเข้าใจอัจฉริยชนอย่างอาจารย์วีร์นะครับ ท่านสามารถถ่ายทอดความคิดผ่านนิ้วไปเป็นตัวอักษรด้วยการทำงานของสมองเพียงครั้งเดียว ไม่มีตรวจทาน ไม่มีแก้ไข การแก้ไขเป็นหน้าที่ของนักพิสูจน์อักษร หรือกรณีย์ในเน็ท คนอ่านด้องใช้ปัญญาคิดตามในบางครั้งว่า ท่านต้องการจะเขียนคำว่ากระไร ซึ่งก็คงไม่เหลือบ่ากว่าแรงนะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 32
  พิมพ์