เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 11942 ความแตกต่างในความเหมือนของพระเมรุมาศสองพระมหากษัตริย์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 16:27

พระเมรุมาศทั้งสององค์มีความกว้างยาวเท่าๆกันคือ ๑๕๕ X ๑๕๕ เมตร ในพื้นที่สีแดงคือจุดแตกต่างในทุกทิศ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 19:33

ภาพบน จะเป็นรูปตั้งด้านหน้าพระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ภาพล่าง จะเป็นรูปตั้งด้านหน้าพระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 19:36

เปรียบเทียบอย่างนี้บ้าง

ซ้าย จะเป็นรูปตั้งด้านหน้าพระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ขวา จะเป็นรูปตั้งด้านหน้าพระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 19:37

ภาพบน จะเป็นรูปตั้งด้านข้างพระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ภาพล่าง จะเป็นรูปตั้งด้านข้างพระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 19:38

ผมได้บอกความต่างของพระเมรุให้ทางเจ้าของสำนักพิมพ์ไปเมื่ออาทิตย์ก่อนแล้ว ซึ่งการสังเกตุพระเมรุระดับกษัตริย์มีหลักดูง่ายนิดเดียว ก็จะพบความต่างกัน  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 19:39

เปรียบเทียบอย่างนี้บ้าง

ซ้าย จะเป็นรูปตั้งด้านข้างพระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ขวา จะเป็นรูปตั้งด้านข้างพระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 19:57

ผมได้บอกความต่างของพระเมรุให้ทางเจ้าของสำนักพิมพ์ไปเมื่ออาทิตย์ก่อนแล้ว ซึ่งการสังเกตุพระเมรุระดับกษัตริย์มีหลักดูง่ายนิดเดียว ก็จะพบความต่างกัน  ยิงฟันยิ้ม

เอาครับ ผมจะหยุดคคห.ของผมไว้ตรงนี้ก่อนเพื่อหลีกทางให้ เชิญครับเชิญ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 20:06

เอาครับ ผมจะหยุดคคห.ของผมไว้ตรงนี้ก่อนเพื่อหลีกทางให้ เชิญครับเชิญ

เอาวิชาการให้จบก่อนเถิดครับ ของผมใช้ภาพพระเมรุประกอบจากของจริง ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 24 ม.ค. 15, 20:21

ไอ้ตัวนี้  ยิงฟันยิ้ม มาทีไร จังหวะเสียทุกที

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 07:14

เช้านี้อากาศแจ่มใสดี มีหมอกลงปานกลาง อากาศเย็นสบาย มาเริ่มเรื่องกันต่อครับ
เจตนาที่ผมเขียนเรื่องนี้ก็ไม่ถึงกับจะให้เป็นวิชาเกินวิชาการอะไร เพียงแต่ขอใช้แบบก่อสร้างเป็นตัวบ่งชี้อธิบายความแตกต่าง เพราะจะดูง่ายกว่า สามารถเปรียบเทียบในมุมมองเดียวกันแบบประกบกันไป สำนวนฝรั่งเรียกว่าเปรียบเทียบแอปเปิลกับแอปเปิล ไม่เหมือนเอาภาพถ่ายต่างมุมมาเปรียบเทียบ เพราะคล้ายกับเอาส้มมาเปรียบเทียบกับแอปเปิล

ความจริงจะบอกว่าพระเมรุมาศแบบดั้งเดิมตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาองค์ไหนเป็นของพระองค์ใดในกรณีย์นี้ง่ายมาก เพราะภาพถ่ายพระเมรุมาศของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯมีอยู่ภาพเดียว คือภาพทีี่มีพระมหาพิชัยราชรถจอดอยู่ด้านหน้านั่นแหละ ในโลกนี้(จนถึงปัจจุบัน)ยังไม่พบภาพที่สอง ส่วนภาพพระเมรุมาศของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯนั้นมีหลายภาพอยู่ ดังนั้นภาพที่ไม่มีราชรถปรากฏก็ฟันธงไปได้เลยว่าเป็นของพระองค์ แต่อย่าไปฟันเอาพระเมรุมาศของสมเด็จพระเทพศิรินทรา บรมราชินีเข้าล่ะ ให้สังเกตุลักษณะหลังคาที่ไม่เหมือนกัน ของพระราชินีหรือเจ้านายฝ่ายหญิงจะนิยมทำหลังคาเครื่องยอดทรงมณฑป หากแม้จะมียอดปรางค์แต่ก็วางบนหลังคาทรงมณฑปอยู่ดี
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 07:21

มาดูภาพแรก เปรียบเทียบพระปรางค์ของพระเมรุประธาน

ซ้าย พระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ฐานคอระฆังพระปรางค์มี ๔ชั้น
ขวา พระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว ฐานคอระฆังพระปรางค์มี ๕ชั้น ทำให้พระปรางค์จะดูเล็กและเรียวกว่า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 07:38

ภาพที่สอง เปรียบเทียบฐานพระปรางค์บนยอดหลังคาของพระเมรุประธาน

ซ้าย พระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว คอระฆังต่อจากเดิมอีก ๒ชั้น จะถึงเชิงชายหลังคา
ขวา พระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว คอระฆังต่อจากเดิมอีกชั้นเดียว ก็ถึงเชิงชายหลังคา

สรุปจำนวนชั้นของคอระฆังของพระปรางค์จะเท่ากันทั้งสององค์ นี่เป็นเหตุให้การแยกข้อแตกต่างจากรูปถ่ายต่างมุมทำได้ยากมาก เพราะสังเกตุได้ไม่ชัดเช่นภาพลายเส้นนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 07:48

ภาพที่สาม เปรียบเทียบเฉพาะพระเมรุประธาน โดยตัดราชวัตรโดยรอบออก

ซ้าย พระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ขวา พระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

จะเห็นความแตกต่างที่ชัดเจน โปรดสังเกตุจตุรมุข ซึ่งเป็นไปไม่ได้ที่จะปรากฏภาพถ่ายในลักษณะมุมมองเช่นนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 07:59

ภาพที่สี่ เปรียบเทียบโดยมีราชวัตรล้อมรอบตามความเป็นจริง

ซ้าย พระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
ขวา พระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

ความแตกต่างที่ชัดเจนก็คือยักษ์ที่ยืนเป็นทวารบาล ซึ่งพระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวมี พระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวไม่มี
อันนี้นำไปใช้ยืนยันสำหรับภาพถ่ายได้ดี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:03

ภาพที่สีห้า เปรียบเทียบสุดปลายรั้วราชวัตรทั้งสี่ด้าน

ไม่เห็นความแตกต่างทั้งส่วนอาคารบริวารที่เป็นทิมต่างๆและพระที่นั่งทรงธรรม นอกจากยักษ์ที่ยืนเป็นทวารบาลดังว่า

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์