เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 11981 ความแตกต่างในความเหมือนของพระเมรุมาศสองพระมหากษัตริย์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:04

ขอพักเพื่อทานอาหารเช้าครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:33

ต่อไปเป็นประมวลภาพถ่ายครับ

ภาพแรกคือพระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวที่ว่ามีอยู่หนึ่งเดียวในสยาม
ผมเข้าใจว่าภาพนี้ถ่ายก่อนออกพระเมรุ เพราะการก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จ พระมหาพิชัยราชรถที่จอดอยู่น่าจะเนื่องมาจากการซักซ้อมเตรียมการสำหรับพระราชพิธีจริงซึ่งจะมาถึง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:39

พระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งสร้างที่หลังหลายปี มีการถ่ายภาพไว้มากกว่า

แต่อย่างที่ผมบอกละครับ ถ้าเห็นยักษ์ก็ฟันธงไปได้เลย ไม่ต้องไปนับคอระฆังพระปรางค์

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:47

พระเมรุมาศพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ถ่ายโดยช่างภาพคนเดียวกันในมุมแคบด้วยเลนซ์ชนิด wide angle เพื่อเก็บภาพให้ได้มากที่สุดโดยยอมมีขอบมืดเป็นวงกลม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:52

ภาพชุดนี้ไม่ได้มีเพียงสองรูปข้างต้นดังที่ปรากฏในนิทรรศการและหนังสือผลงานของทอมสัน แต่ยังมีอีกที่พบในเมืองไทยอีกเช่นภาพนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:53

ภาพนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 08:56

และภาพนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 09:02

ผมได้บอกความต่างของพระเมรุให้ทางเจ้าของสำนักพิมพ์ไปเมื่ออาทิตย์ก่อนแล้ว ซึ่งการสังเกตุพระเมรุระดับกษัตริย์มีหลักดูง่ายนิดเดียว ก็จะพบความต่างกัน  ยิงฟันยิ้ม

เอาครับ ผมจะหยุดคคห.ของผมไว้ตรงนี้ก่อนเพื่อหลีกทางให้ เชิญครับเชิญ

เอาวิชาการให้จบก่อนเถิดครับ ของผมใช้ภาพพระเมรุประกอบจากของจริง ครับ

ภาพนอกเหนือจากนี้(ถ้ามี) ผมไม่มี
ขอเชิญท่านผู้รู้มาต่อได้ แต่ขอร้อง ไอ้ตัว ยิงฟันยิ้ม ช่วยเอาไปไกลๆด้วย
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 09:08

ขอบคุณอาจารย์navarat.cครับ
คงต้องสถานิกเท่านั้นที่จะลึกได้ขนาดนี้
ดูเผินๆจากภาพแทบไม่ต่าง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 09:18

^
ขอบคุณครับ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 09:25

Drawingsของพระเมรุมาศทั้งสององค์ เข้าใจว่าจัดทำขึ้นภายหลังหลายสิบปีโดยกองสถาปัตยกรรม กรมศิลปากร
เรียนถามอาจารย์ว่านอกจากภาพถ่ายเหล่านี้แล้ว มีอะไรให้อ้างอิงอีก (เพื่อวาดแบบของพระเมรุมาศทั้งสองที่มีความต่างกัน)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 09:50

ต่อไปเป็นประมวลภาพถ่ายครับ

ภาพแรกคือพระเมรุมาศพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวที่ว่ามีอยู่หนึ่งเดียวในสยาม
ผมเข้าใจว่าภาพนี้ถ่ายก่อนออกพระเมรุ เพราะการก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จ พระมหาพิชัยราชรถที่จอดอยู่น่าจะเนื่องมาจากการซักซ้อมเตรียมการสำหรับพระราชพิธีจริงซึ่งจะมาถึง

ภาพหนึ่งจะเห็นเหมือนติดคนเดินที่มุมซ้ายมือเรา ลังเล

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 09:52

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ อาจจะมีเอกสารอ้างอิงที่นำมาปะติดปะต่อกันหลายชิ้น(กระมัง)
อนึ่งผมขอโอกาสแก้คำศัพท์ที่ผมบรรยายว่าคอระฆังของพระปรางค์นั้น ที่ถูกต้องมีศัพท์เรียกเฉพาะว่าเชิงกลอนครับ โปรดรับทราบด้วย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 09:54

อ้างถึง
ภาพหนึ่งจะเห็นเหมือนติดคนเดินที่มุมซ้ายมือเรา ลังเล

จะลังเลทำไม สายตาขนาดคุณหนุ่มรัตนะสยามจะมองไม่ออกเลยหรือว่าเป็นเงาสะท้อนจากกระจกกรอบรูปที่ถ่ายที่ใดสักแห่ง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 25 ม.ค. 15, 10:06

ความจริงจะบอกว่าพระเมรุมาศแบบดั้งเดิมตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาองค์ไหนเป็นของพระองค์ใดในกรณีย์นี้ง่ายมาก เพราะภาพถ่ายพระเมรุมาศของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าฯมีอยู่ภาพเดียว คือภาพทีี่มีพระมหาพิชัยราชรถจอดอยู่ด้านหน้านั่นแหละ ในโลกนี้(จนถึงปัจจุบัน)ยังไม่พบภาพที่สอง ส่วนภาพพระเมรุมาศของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าฯนั้นมีหลายภาพอยู่ ดังนั้นภาพที่ไม่มีราชรถปรากฏก็ฟันธงไปได้เลยว่าเป็นของพระองค์ แต่อย่าไปฟันเอาพระเมรุมาศของสมเด็จพระเทพศิรินทรา บรมราชินีเข้าล่ะ ให้สังเกตุลักษณะหลังคาที่ไม่เหมือนกัน ของพระราชินีหรือเจ้านายฝ่ายหญิงจะนิยมทำหลังคาเครื่องยอดทรงมณฑป หากแม้จะมียอดปรางค์แต่ก็วางบนหลังคาทรงมณฑปอยู่ดี

ตามนี้ครับ แต่แรกนายช่างได้ออกแบบและจัดสร้างเป็นหลังคาทรงมณฑปไปเสร็จแล้ว แต่เมื่อเสด็จไปทอดพระเนตรแล้วไม่ทรงโปรด จึงรับสั่งให้รื้อลงทำเป็นยอดปรางค์ แต่เนื่องจากเวลาจำกัดจึงเปลี่ยนแปลงได้แต่เรือนยอดเท่านั้น

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์