เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3482 ถ้ามีคนก๊อปเรื่องจากเรือนไทยไปใส่ในเว็ปขายสินค้าผิดลิขสิทธิ์ไหมครับ
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

เมื่อ 21 ม.ค. 15, 23:32

มีเรื่องจะเรียนถามหน่อยครับ

ถ้ามีคนก๊อปเรื่องที่เราเขียนในเว็ปเรือนไทย จากเรือนไทยไปใส่ในเว็ปขายสินค้าผิดลิขสิทธิ์ไหมครับ

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 03:42

ผิดครับ  คุณหาญไปโดนที่ไหนเข้าครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 05:32

http://www.girlsfriendclub.com/history-xuan-xiu-nu/
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 06:31

ถ้าคุณHan_bingเขียนกระทู้เพียง ๘ คคห. จากวันที่ ๑๘มกราคม ถึงวันนี้เป็นเวลาเพียง ๕วัน มีคนเข้าเรือนไทยมาอ่าน กว่าจะเป็นนางใน – ยศนางในสมัยราชวงศ์ชิง และการคัดเลือกเข้าสู่วัง ถึง ๑๕๗๒๕ คน ถือว่าเป็นประวัติการณ์ที่ไม่น่าจะเคยมีมาก่อน แสดงว่ากระทู้ของคุณถูกตลาดสุดๆ และได้รับการโยงไปแนะนำโดยผู้อ่านอีกมาก เป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ คุ้มเหนื่อย

ผมขอแสดงความยินดีด้วยอย่างยิ่ง

ส่วนผู้ที่เอาไปใช้โดยไม่แจ้งที่มาที่ไป ถือว่าผิดทั้งกฏหมายและมารยาท ถ้าคุณทำใจได้โดยถือว่าเป็นทาน ก็จบโดยใจเป็นสุข แต่หากจะเอาเรื่องโดยไปแจ้งความฟ้องร้องก็ได้อยู่ ทว่ากว่าจะจบ คงต้องลำบากทั้งกายและใจแล้วจะได้อะไรจากเขาคุ้มหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 07:09

ยอดคนอ่านน่าจะได้จากเฟซบุ๊กนี้ด้วย

https://www.facebook.com/permalink.php?id=370012286462767&story_fbid=596407853823208

ส่วนในเว็บนั้นคงเป็นส่วนน้อยเพราะไม่ได้ทำลิงก์ไว้  ยิงฟันยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 07:38

น่าสนใจ แต่ด้านล่างเขาให้เครดิทไว้แล้ว หากแต่ไม่ได้แจ้งให้คุณหาญทราบ ก็รอดูข้อกฎหมายว่ามีวิธีปฏิบัติกันอย่างไร
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 08:04

กฏหมายก็คงอยู่ในหนังสือต่อไปนั่นแหละถ้าไม่มีผู้เข้าแจ้งความร้องทุกข์ว่าตนถูกละเมิด
ดังนั้นถ้าใครคิดว่าตนเองถูกละเมิดสิทธิ์จักต้องพาตนเองไปโรงพักก่อนเพื่อแจ้งความให้ดำเนินคดีกับผู้ถูกกล่าวหา ต่อไปก็เป็นเรื่องของตำรวจที่จะดำเนินการสืบหา เอาตัวถูกถูกกล่าวหามาให้การ ถ้าเห็นว่าผิดจึงจะตั้งข้อหา และนำตัวส่งอัยการเพื่อฟ้องร้องต่อศาลต่อไป แต่คดีอย่างนี้เป็นปีๆก็คงไม่คืบ นอกจาก.....

โทษของการละเมิดสิทธิ์ผู้อื่นทางอาญาสูงสุดคือจำคุก แต่ส่วนใหญ่ถ้าคำพิพากษาถึงที่สุด โทษจำคุกก็จะได้รับการรอลงอาญา
ถ้าผู้เสียหายไม่อยากจบตรงนี้ก็อาจนำคำพิพากษาไปฟ้องร้องทางแพ่ง เรียกร้องค่าเสียหายได้อีกโสดหนึ่ง แต่คดีเช่นนี้ศาลคงจะใช้ดุลยพินิจว่าความเสียหายนั้น มีค่าเป็นเงินจริงๆแล้วเท่าไหร่ ไม่ใช่เอาตัวเลขของผู้ฟ้องเป็นหลัก ดังนั้น เงินที่ผู้ฟ้องได้รับอาจจะไม่คุ้มค่าตัวทนายก็ได้
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 08:23

เรียนสมาชิกเรือนไทยทุกท่าน

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือ และคำแนะนำต่างๆครับ

แต่ผมเองคงไม่ทำอะไรหรอกครับ เพราะไม่คุ้มเวลาที่เสียไป หากแต่อยากทราบไว้เพื่อป้องกันตัวในอนาคต

คิดไปอยากหาสำนักพิพม์เขียนลงแล้วละสิ

ว่าจะลองไปยื่นนิตยสารพลอยแกมเพชรดู ไม่รู้เขาจะสนใจไหม

ขอทุกท่านส่งกำลังใจด้วย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 08:30

โดนกันมาทั้งนั้นไม่ว่าคุณ NAVARAT.C  หรือดิฉัน

สิ่งหนึ่งที่ทำได้คือแจ้งไปที่เว็บนั้นว่า บทความนี้เป็นลิขสิทธิ์ของคุณ  คุณสงวนลิขสิทธิ์  ไม่อนุญาตให้เผยแพร่  ขอความกรุณาช่วยลบทิ้งด้วย   
ขอร้องกันดีๆน่าจะฟังนะคะ    ถ้ายังไม่ลบค่อยบอกว่าจะดำเนินการตามกฎหมาย
มันไม่ยากนักหรอกถ้าจะเอาเรื่องกันจริงๆ  อย่าไปท้อเสียก่อนว่าผมไม่ทำ   ดิฉันจะบอกวิธีให้
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 08:31

ยอดคนอ่านน่าจะได้จากเฟซบุ๊กนี้ด้วย

https://www.facebook.com/permalink.php?id=370012286462767&story_fbid=596407853823208

ส่วนในเว็บนั้นคงเป็นส่วนน้อยเพราะไม่ได้ทำลิงก์ไว้  ยิงฟันยิ้ม

เฟจบุ๊คเพจนั้นผมเป็นแอดมินเองแหละครับ แฮะๆ ผมเป็นประธานสมาคมนักเรียนไทยแห่งหนานจิงครับ
han_bing
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 08:31

โดนกันมาทั้งนั้นไม่ว่าคุณ NAVARAT.C  หรือดิฉัน

สิ่งหนึ่งที่ทำได้คือแจ้งไปที่เว็บนั้นว่า บทความนี้เป็นลิขสิทธิ์ของคุณ  คุณสงวนลิขสิทธิ์  ไม่อนุญาตให้เผยแพร่  ขอความกรุณาช่วยลบทิ้งด้วย   
ขอร้องกันดีๆน่าจะฟังนะคะ    ถ้ายังไม่ลบค่อยบอกว่าจะดำเนินการตามกฎหมาย
มันไม่ยากนักหรอกถ้าจะเอาเรื่องกันจริงๆ  อย่าไปท้อเสียก่อนว่าผมไม่ทำ   ดิฉันจะบอกวิธีให้

ขอบพระคุณครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 22 ม.ค. 15, 12:47

ถ้าคุณHan_bingเขียนกระทู้เพียง ๘ คคห. จากวันที่ ๑๘มกราคม ถึงวันนี้เป็นเวลาเพียง ๕วัน มีคนเข้าเรือนไทยมาอ่าน กว่าจะเป็นนางใน – ยศนางในสมัยราชวงศ์ชิง และการคัดเลือกเข้าสู่วัง ถึง ๑๕๗๒๕ คน ถือว่าเป็นประวัติการณ์ที่ไม่น่าจะเคยมีมาก่อน แสดงว่ากระทู้ของคุณถูกตลาดสุดๆ และได้รับการโยงไปแนะนำโดยผู้อ่านอีกมาก เป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ คุ้มเหนื่อย

ใช้เวลาเพียง ๖ ชั่วโมง จาก ๖.๓๑ น. ถึง ๑๒.๔๗  น. มีคนเข้ามาอ่าน ๑๖,๗๒๖ ครั้ง เพิ่มขึ้น ๑,๐๐๐ ครั้ง นับว่าเป็นสถิติที่ดีมาก  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1]
  พิมพ์